CHÒE ĐẤT ĐÂM MẶT , HỎI CÁCH CHỮA ???

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi trungyenld, 29/4/10.

1. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    e bắt con đất đầu mùa vừa rồi, từ khi bắt về đến nay vẫn còn hiện tượng đâm mặt, cứ cầm lồng lên là đâm.. e ra hàng thấy đất non rất dạn, giơ tay huýt sao là há mồm...vậy mà đất nhà mình thì cứ như vậy... xin các bác chỉ giáo cách chữa giúp e... thanks

2. DUNG_NHI

DUNG_NHI Active Member

Thích đã nhận:
    223
    Bạn lấy áo lồng che tạm nóc lồng lại , đất của bạn sẽ không rúc được nữa . Chắc nhà bạn ít người quá nên em nó rúc khỏe , bạn yên tâm chỉ khoảng vài tuần là em nó hết rúc ngay. Vì chòe đất non hay sợ linh tinh ấy mà.

trungyenld thích bài này.
  3. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    mình vẫn làm vậy...mong rằng sẽ hết...thanks bạn

4. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    bạn che vậy thì lúc mở nó lại thúc thôi. sáng đừng cho cào cào, sâu hay dế gì hết chỉ bột và nước thôi. Treo chết 1 chỗ ngang tầm mắt tới trưa cầm dế hay cào cào búng tay dụ từ xa tới gần. Thấy nó nhảy thì ngưng. cứ làm vậy vài lần tới khi nào nó sáp lại gần ăn con dế hay cào cào.vài ngày như vậy thì bắt đâu thò tay lấy cóng cho sâu vào nhưng nhớ chỉ cho 1 ít vào lúc chiều và canh nó ăn hết vào sáng hôm sau để còn dụ dế cào cào tiếp. Từ từ chắc chắn nó sẽ quen mặt bạn hết nhảy lúc đó hãy cho đi cội dợt. Chúc bạn thành công

lulu and trungyenld like this.
  5. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    theo mình bạn nên lấy vải mùng bịt sát vào lộng.cho ăn bình thường.hạn chế người qua lại như vậy chim sẽ không đâm mặt.mà dù có đân cũng không đâm được.sau một thời gian cho chim quen rồi gỡ ra.chúc chim mau lành

trungyenld thích bài này.
  6. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Theo em chích chòe đất khi thay lông thành chim trường thành điều phải qua giai đoạn này , chim rất nhát cho dù làm mọi cách nhưng khi thay lông xong rồi thì đứng lồng lại , bạn yên tâm nuôi nhé.

lulu thích bài này.