Cho E hỏi về chích chòe với

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi vit_quay_gion, 13/7/07.

1. vit_quay_gion

vit_quay_gion Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho E hỏi một chút ạ
    1. Chích chòe mà khi non có lông giống lông báo ở xung quanh ức thì xếp vào loại chòe nào thế ạ? Than hay Đất ạ
    2. Con chích chòe nhà E khi nhẩy lên bám nan lồng là toàn cụp đuôi, đuôi đâm ra ngoài nan lồng nên đuôi tơ tả như xơ mướp ấy ạ. Các bác có cách nào cho nó khỏi cụp đuôi thế ko ạ. E nhìn đuôi tơi tả thế buồn lắm
    Xin cám ơn các bác

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác thử chụp hình em nó chứ chích choè than con thì chắc ko phải rồi vì chích than con màu của nó giống chim chuyền ,còn đất thì lông đen xám,mình ko nuôi đất con nên ko rõ ,bác thử post hình lên là biết liền
    cái con nhảy lên nan lồng thì em bó tay,bác cứ thử cho nó tắm nhìu vào,để nó rỉa lông ,thích ở sạch,khi nó quen nó tự rỉa lông nó mỗi khi đuôi bị tưa,chắc chim của bác là bổi hoặc chim non nên mới vậy đúng ko,còn chim thuần tụi nó có kinh nghiệm lắm,ít khi nhảy kiểu đó

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Chích chòe than non, khoàng hơn 2 tháng tuổi bắt đầu ra lông báo.
    Hai loại chích chòe này có vóc dáng, thể hình khác nhau hoàn toàn. Gần như chả có ai nhầm giữa chòe than và chòe đất được bạn ạ. Chòe đất nhỏ con hơn nhiều.

Nhẩy lồng như thế gọi là nhảy phá vĩ. Bạn cần chăm tắm, cho chim ăn thêm mồi tươi để chim căng.

4. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nói vậy thì chẳng biết là Than hay Đất nữa.
    Theo tôi đoán là Chòe Đất rồi. Vì là chim non và là Đất nữa thì hay bị vậy lắm. Nên nuôi lồng rộng phù hợp thì sẽ giảm được phần nào đó

5. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    Đây các bác ạ. Chú nó đây ạ: Đuôi nó bị thế này đây ạ [​IMG]
    Lông nó thì thế này ạ: [​IMG] [​IMG]

Last edited: 14/7/07
  6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác mua lồng kh1c cho em nó đi ạ,lồng dài thế nhảy phá vĩ là đ1ng rồi,lồng đó dành nuôi sơn ca mà,mua lồng chiều cao ngắn lại để em nó bớt nhảy bậy,siêng tắm là phương pháp hiệu quả giúp lông đuôi tốt lên

7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    đây là 1 chú Chòe than với vóc dáng tạm được, hi hi hi, bạn nên tập cho chim tắm nhiều 1 chút, lông lá sẽ bóng & đẹp sau khi thay. Còn phá vĩ đó là bệnh ....nan y của Chòe & Chào mào roài, kệ nó thôi, nếu không thì bạn có thể kiếm con khác không phá vĩ, khi đứng dáng thẳng tắp từ đầu đến hết đuôi, đó sẽ là 1 chú chim đẹp đó bạn à. Lồng thì nuôi lồng đó chính hiệu là lồng Chòe roài, có thể nuôi lồng thấp hơn 1 chút cũng được bạn à. Nhưng mình góp ý là bnạn không nên để Cóng nước ra tít chỗ đó, nên để gần cầu như cóng cám trong lồng vậy. Chúc bạn có 1 chú chòe than đẹp !

8. honghaclongtinh

honghaclongtinh Member

Thích đã nhận:
    6
    đây là 1 chú Chòe than với vóc dáng tạm được, hi hi hi, bạn nên tập cho chim tắm nhiều 1 chút, lông lá sẽ bóng & đẹp sau khi thay. Còn phá vĩ đó là bệnh ....nan y của Chòe & Chào mào roài, kệ nó thôi, nếu không thì bạn có thể kiếm con khác không phá vĩ, khi đứng dáng thẳng tắp từ đầu đến hết đuôi, đó sẽ là 1 chú chim đẹp đó bạn à. Lồng thì nuôi lồng đó chính hiệu là lồng Chòe roài, có thể nuôi lồng thấp hơn 1 chút cũng được bạn à. Nhưng mình góp ý là bnạn không nên để Cóng nước ra tít chỗ đó, nên để gần cầu như cóng cám trong lồng vậy. Chúc bạn có 1 chú chòe than đẹp !

9. vit_quay_gion

Thích đã nhận:
    0
    E đã sửa lại lồng chim rồi
    Hy vọng đã đạt yêu cầu cơ bản của các bác đề ra. Hì hì. Có gì mai E post lên cho các bác kiểm tra nhé

10. vungoc

vungoc Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi nghĩ em lên hạ bớt cầu xuống thấp hơn và cần phải năng tắm nhiều hơn thì con chim sẽ lông mướt hơn đó và bạn cần phải đút sâu vào cho nó ăn thì nó sẽ bớt nhảy lồng hơn đấy

11. vungoc

vungoc Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nhớ phải đút từ từ để cho con chim biết là mình không hại nó mà là cho nó ăn đấy nhé .NÊN NHỚ VÀO ĐẤY

12. tungkiem

tungkiem Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là 1 chú Chòe than với vóc dáng tạm được, hi hi hi, bạn nên tập cho chim tắm nhiều 1 chút, lông lá sẽ bóng & đẹp sau khi thay. Còn phá vĩ đó là bệnh ....nan y của Chòe & Chào mào roài, kệ nó thôi, nếu không thì bạn có thể kiếm con khác không phá vĩ, khi đứng dáng thẳng tắp từ đầu đến hết đuôi, đó sẽ là 1 chú chim đẹp đó bạn à. Lồng thì nuôi lồng đó chính hiệu là lồng Chòe roài, có thể nuôi lồng thấp hơn 1 chút cũng được bạn à. Nhưng mình góp ý là bnạn không nên để Cóng nước ra tít chỗ đó, nên để gần cầu như cóng cám trong lồng vậy. Chúc bạn có 1 chú chòe than đẹp

13. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    thêm chút nha. theo mình thấy , muốn nó dạn thì cũng dễ thôi. bạn đừng bỏ bột vào cho nó ăn . chờ cho nó đói , bạn cầm cào cào đút nó ăn , nhớ đút thuờng xuyên nha ban. cách này giúp em nó mau dạn hơn đó. mình làm rồi nên thấy rất hiệu quả. nhưng cách này chỉ xài đc cho những người rãnh thời gian nhiều trong ngày thôi. còn bận công việc thì bye bye

14. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tớ đồng ý với NickName về chuyện đút cho chim ăn cào cào, nhưng tật phá đuôi này nhiều con khi thay hết lông máu sẽ bớt do chim đưng cầu hơn

15. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo em nghĩ thì đấy mới là lông măng nó nhảy nhiều rồi thành quen tự khắc nó sẽ sửa đc sau này sau khi lên cườm nó còn thay toàn bộ lông đuôi cơ mà
    em nói sai có gì các bác bỏ quá cho nhé