cho e hỏi bệnh của NMC lùn xòe

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi duykt, 26/7/13.

1. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    bể e set lại dc gần 2 tháng, NMC từ lúc trồng đến h bò khá chậm và có hiện tượng cây vàng yếu, rễ ko khỏe và cứ bị bật hết gốc lên. Ngọn mới đẻ ra cũng yếu và vàng vàng ko dc xanh. đây là hình ạ

các bác cho e hỏi cây e bị hiện tượng j đấy ạ? e có cảm giác như bể thiếu chất dd ( vảy ốc cũng ko dc căng)
    thông số bể:
    nền ADA cũ(8 tháng) + mới đổ thêm trên mặt 1 bao ADA mới khoảng 2 tháng
    đèn 2 máng 4 bóng T5H0 10000k (bóng mới thay toàn bộ dc 2 tháng)
    lọc 2 bình lavie 25w x 2
    Co2 có 3s/g
    Bác nào có kn trồng NMC lùn xòe có thể đoán bệnh và chỉ e cách khắc phục với ạ.

---------- Post added at 11:30 PM ---------- Previous post was at 10:51 PM ----------

mod chuyển giúp e sang mục Chăm-trồng cây dc ko ạ e post nhầm

2. mars_huce

mars_huce Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có 1 bể 60x36x36 đã full NMC lùn xòe rất đẹp, kín hết không nhìn thấy đất. Gần đây em cũng bị hiện tượng như bác chủ thớt. Cây bị vàng vàng chứ không xanh như trước, rễ yếu nhiều cây bị bật gốc nổi lềnh phềnh. Không biết có phải do nhiệt độ mùa này cao quá không nhỉ? em nhìn nhiệt độ trong bể rất ít khi xuống dưới 30 (em dùng 2 quạt nguồn làm mát). Cao thủ nào đã có kinh nghiệm chỉ em với ạ.
    Thông số bể em: được khoảng 6 - 7 tháng.
    Nền: ADA + Bon bon (Bon bon lót dưới ADA nhiều hơn và ở trên)
    Đèn 1 máng 2 đèn T5HO 10.000k (từ lúc mua chưa thay bóng)
    Không CO2
    Lọc Atman DF500

tanhp thích bài này.
  3. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    bạn kiếm NMC lùn xòe ở đâu đấy, chỉ mình với?
    để mình trồng thử xem có bị vậy ko? chưa trồng loại này bao giờ

xuxu_nguyen thích bài này.
  4. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Cụ Hòa Yên phụ có chú ơi................
    :)
    :D
    I-|

graph and xuxu_nguyen like this.
  5. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Mình cũng từng bị tình trạng như thế khi trồng NMC lùn đợt mùa đông vừa qua. Lúc đó mình mới cắm NMC được đúng 1 tuần thì HN có đợt lạnh sâu nhất mùa đông vừa qua, nhiệt độ bể toàn 9-10 độ mình cứ nghĩ cây thủy sinh chỉ sợ nóng không sợ lạnh nên không dùng sười thế là NMC bị lụi hết. Vàng vọt rễ cứ bị bật lên Cây non mới nhú cũng chết hết, tóm lại là hiện tượng giống hệt bạn, nây giờ ngồi nghĩ lại thì moình tổng kết ra hai nguyên nhân NMC của mình dead hết đợt đó có thể do hai nguyên nhân, nền yếu, vì ở thời điểm đó nền ADA của mình cũng sài được hơn 4 tháng, nhung nguyên nhân quan trọng là nhiệt độ xuông quá thấp đúng trong giai đoạn cây đang bắt đầu thích nghi với điều kiện sống mới (từ cạn xuống nước). Sau đố mình phải nhổ hết đi trồng cỏ đỏ.
    Trở lại vấn đề của bạn, Thì nền ADA sài 8 tháng thì đích xác là hết dưỡng rồi nên NMC mới bị tình trạng èo uột như vậy. Còn nhiệt độ mùa hè không phải là vấn đề với NMC vì mình đã tròng NMC mùa hè rồi, có thể nói trong các giống cây tiền cảnh dạng mọc bò thành thảm NMC là giống cây chịu đựng được nóng bền bỉ nhất (nhưng chống chỉ định với lạnh nhé) Vì thế để cứ NMC của bạn mình nghĩ bạn cần thêm dinh dưỡng bổ xung mà cụ thể ở đây là phân nhét của ADA đó.Mộy vài chia sẻ với bạn.

6. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    vậy phải lên cụ Hòa 1 chuyến rồi. Tiện kiếm luôn mấy cây trồng hậu cảnh anh ạ,
    bác có đi cùng cho vui ko ?

huykeo thích bài này.
  7. tanhp

tanhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    248
    NMC lùn xòe nhà mình khi thiếu dưỡng cũng bị hiện tượng trên, nhưng sau khi mình bổ sung phân nhét thì thấy xanh tốt hơn

duykt thích bài này.
  8. duykt

duykt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    236
    hôm nay mới phảt hiện ra NMC bị bật gốc là do bọn bút chì size to trong bể nó giật hết cả gốc lên. Các lá non cũng bị nó gặm. Hồi trc bể bị rêu sừng hươu bọn này ăn khá hiệu quả nhưng khi bể hết rêu thì nó quay sang ăn ngọn NMC non. Cuối cùng phải mất 1 tiếng mới vớt dc bọn bút chì ra chỉ để lại 1 con nhỏ nhất.

9. thichanchoi

thichanchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    her bút chì to là phải chém :)

10. bollosa

bollosa Banned

Thích đã nhận:
    9
    Nền ADA 8 tháng thì còn gì nữa mà chơi bạn............................