Cho e hỏi chút xíu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi lantaitrau, 23/1/08.

1. lantaitrau

lantaitrau Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Các anh ơi!
    Sao dân Trung Quốc nó toàn chơi lồng lùn thế anh nhỉ trong khi dân mình toàn chơi lồng cao. Em thấy có anh bảo để lồng cao con khuyên nó sang hơn, thanh thoát hơn.
    Thế hóa chẳng ra dân TQ nó kém hơn VN mình ở cái khoản chơi chim và lồng ah????

2. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    vấn đề là chú Hồng Kỳ nhà ta đã ra luật là thi chim thì phải treo lồng cao(chắc cho khác với dân tàu mặc dù chúng ta toàn sài hàng tàu trong các cuộc thi chim , hehehe) vả lại ở lồng cao con chim nhìn cũng thoáng hơn so với lồng lùn....vấn đề này chính mình cũng đã đề cập và mọi người cũng đã tham gia góp ý, nói chung là tùy từng sở thích và đi cùng với số đông anh em đều nuôi lồng cao bạn à.

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    mình thì thấy cả 2 lọai lồng cao hay lùng đều đẹp cả.cá nhân mình lại thích lồng lùn hơn.nhìn con chim ở lồng lùn nó đứng hơn.hi.mỗi ng 1 sở thích mà.

4. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    lồng cao hay nùn không quan trọng mà con chim ở trong lồng có hót líu hay không mới là quan trọng để đi thi tôi nùn hy cao đều được thi cả mới công minh

5. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    lùn hay theo lùn cao hay theo cao việc người TQ xài lồng lùn là do sở thích và để ban giam khảo dễ chấm điểm hơn vì sẽ công bằng ko ai có thể nói chim tui thix lồng cao, chim tui thích lồng lùn chứ ko phải hơn kém nhau và lồng lùn giá cả cũng bằng hoặc có khi còn cao giá hơn lồng cao........................ý kiến của em thui đừng chọi dép em nhé hehehehehe

6. lantaitrau

lantaitrau Active Member

Thích đã nhận:
    6
    keke
    Em khoái lồng lùn hơn.
    Nhưng chỉ riêng cái chuyện Mr Kỳ đưa ra qui định là thi chỉ lồng cao nghe chối không chịu nổi

7. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    po tay...............................................mình cũng chẳng hiểu HN khó thế trong Nam thix ji kệ mình miễn chim líu là okkkkkkkkkkk

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    tôi cũng nghĩ vậy lồng nào chẳng đuợc miễn con chim có líu hay không .chẳng nhẽ cái lồng 15k bé tin hin chẳng cao chẳng lùn nhưng chim líu tốt lại không đuợc thi ,chỉ vì không có tiền mua lồng cao :(,còn về mĩ quan đúng nguời cao nguời lùn nhìn nó hơi xấu nhưng sao không nói luôn tất cả lồng đi thi không ai đuợc cho chim vào các lồng quá đẹp quá to hay chạm chổ quá kinh điển ,khiến chim đối phuơng nhìn lồng đã thấy sợ ,nguời thì bát mã nguời thì bát hán lung tung hết cả

9. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    to tapchoikhuyen: cái ảnh avarta của bác ko biết ai đang sở hữu hen tui muốn 1 cái như vậy quá bác biết chỗ bán thì cho tui xin nhoa thanks bác^^

10. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tôi thì có ý kiến thế này, các bác ngó qua xem cái ông Hồng kỳ ông ấy cao 1 mét bao nhiêu có đến mét sáu không, hôm nào lên cây đa đưa ông ấy cái lồng lùn nhờ ông ấy treo lên giàn xem ông ấy có treo được không, ông ấy đặt ra cái quy định củ chuối đó cũng dễ hiểu thôi.
    Tôi thì chơi cả lồng lùn lẫn lồng cao, những con chim mộc em cho vào lồng lùn đặt dưới đất dễ thuần hơn, sau khi chim đứng rồi cho sang lồng cao thế là ok.

11. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hi bác nói thế có hơi nặng lời và chạm tự ái chú Kỳ ko nhỉ? thôi kệ đi mấy anh, cái gì cũng có quy định riêng của nó mà. ;)

12. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to nửa đêm vắng em ,cái avanta hình như mình lấy của anh nào đó trên diễn đàn ihhihi ,mình nhớ là cái này bác ý mua ở 1 cửa hiệu đồ cổ mình không mua thấy dẹp quá lấy làm avanta thôi

13. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    đẹp quá nhìn mà thèm chảy nuớc bọt luôn hihihi ước ji cầm 1 cái đi chơi chắc gấu lắm hahaha

14. kiengiapbat

kiengiapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em thì thấy cái lồng đó thường thôi chứ có gì là đẹp đâu. Chim nuôi trong đó chỉ có lộn trở lên thôi.Treo không thì tạm.

15. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    chài ơi bác biết chơi chim ko vậy lồng vậy mà chê bác tìm giúp em 1 cái đi ko có cho mà tìm ấy chứ nói ji là chê........Hjxxxxxxx

16. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo em thì mùa lạnh chơi khuyên không cần lồng là hay nhất, mùa chim sinh sản thì nhốt tạm vào lồng còn đâu qua mùa sinh sản thì thả đàn chim ra ngoài thiên nhiên cho nó khỏe và nó học líu của khuyên rừng cho nó có thanh quản phát triển tốt----> líu to
    hiện tại em thả hết chim khuyên ra rồi và muốn bắt lại nó lúc nào cũng được hiiiiiii theo em đây là cách tập luyện cho chim hay nhất
    hôm lâu có đàn chim gần chục con bay đến thế rồi nhập đàn với chim nhà làm náo noạn cả 1 vùng nhìn mà thèm nhưng ko bắt được hết chúng nó

17. kiengiapbat

kiengiapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời ơi, lồng cổ thì chịu chứ kiểu lồng đó có mà vào trong Vác đầy, lồng kỹ trúc, 5 lít
    lồng tre 2,5 lít. lồng chợ 1,5 lít. nếu như lồng tre thêm 1 lít sơn mầu gụ đẹp lun. Thật đấy.
    Thể loại lồng này ngày xưa người ta nhốt Yến, em có mấy cái người ta cho tận dụng nhốt khuyên rồi không ổn lại cho hết.

18. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    khi nào có cứ pm cho em nha bác..................................................