cho e hỏi gấp về biểu hiện Than căng lửa

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi LUA_LOT, 4/6/08.

1. LUA_LOT

LUA_LOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    325
    con Than ở nhà mình họng đen rồi nhưng khi xổ thử thì khoãng 2-3 phút là chạy . e nó được 3 mùa rồi . Cho mình hỏi ngoài họng đen ra còn biểu hiện nào để biết là chim căng lửa thật sự để có thể dự giải . Cần mấy sư huynh chỉ dùm gấp nha .xin cảm ơn trước!!!

2. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn ơi theo mình biết thì họng đen là chim đã có tuổi chứ đâu có liên quan gì đến căng. Bạn mua 1 con chòe đuổi gia về vạch miệng ra thì cũng đen xì luôn. Mình không có nhiều kinh nhiệm lắm nhưng với các loại chim thì thường khi căng chúng hót rất ác và đi phân rất khô. Đó là ý kiến của mình còn bác nào nhiều kinh nhiệm chỉ giáo thêm cho bác ý để anh em cùng học hỏi.

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Để nhận biết nó có căng lửa thứ nhất bạn xem họng chim có đen ko càng đen nhiều thì mới có lửa nếu đen mà còn lẩn đỏ là chưa có lửa , có lửa nhưng phải căng nữa chim căng lửa có biểu hiện ít hót , thấy chim ngoài thậm chí con chim sẻ củng xông ra đòi đá , chim một mình tự mổ cắn phá bố lồng , có con còn tự cắn đuôi mình nữa đó là biểu hiện căng lửa , đẻ nuôi hót thì ko nên cho chim căng lửa quá nó sẻ giảm hót

4. chishikikudo

chishikikudo Member

Thích đã nhận:
    0
    Than đang căng lửa thì chỉ cần nghe huýt sáo thôi là nó sẽ nhay quanh lồng, dỉnh đuôi và kêu xè xè đòi đá va huýt lại ngay.còn họng đen là nhưng con gia thi con nào cũng có!Thân

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Ko phải chim già là họng đen đâu bạn , chim có lửa là họng phải đen càng đen càng có lửa , nếu kinh nghiệm chỉ cần nhìn họng nó thôi là biết con đó có lửa cở nào rồi ko cần phải biểu hiện gì khác , những người chơi chim đá đều biết điều này , chỉ cần nhìn sơ chim của đối thủ là biết con đó sung mãn ,hay có lửa cở nào, có nên đá hay ko rồi , một con họng chưa đen thì dù có lửa đến đâu củng mới gọi là tạm tạm thôi , khi chim bạn đến mùa thay lông nó sẻ mất lửa và họng nó từ đen sẻ chuyển sang đỏ lợt , nếu bạn nuôi chim sung đầy đủ mồi tươi thì chim sẻ chuyển qua màu đen lợt hơi đỏ , nếu bạn thấy chim mình họng màu vàng lợt hay trắng nhợt nhạt đó là biểu hiện của chim bị xuống cấp hay thiếu chất , tất cả các con chim trưởng thành đều phải như vậy trừ khi chim bạn là chim con chưa thay lông lần nào thì chim bạn phải có họng đỏ tươi , nếu nuôi có nhiều mồi thì họng sẻ vàng tươi nếu màu vàng nhợt nhạt là chim suy yếu