Cho e Hỏi về cách nuôi chích chòe

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Giapacore, 15/2/11.

1. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    E mới mua 1 e chích chòe than... đã đc 8 tháng lồng. chủ cũ toàn cho ăn cám, hơi gầy... e thì là mem mới toe... chưa có tí kinh nghiệm nào về nuôi chim... bác nào nuôi chòe làm ơn chỉ giúp e cách nuôi. e cảm ơn nhiều. nếu ở HN gần khu vực ngã tư sở e xin hậu tạ chầu cà phê cà pháo ạ.... thanks all

2. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    loại này chủ yếu là nó chơi mồi tươi ( sâu, dế, châu chấu,thịt bò, lợn ... ) bác ạ
    còn cám thì nó ăn ít lắm
    loại này cũng đc cái sạch sẽ
    rất máu tắm nữa
    ok bác

Giapacore thích bài này.
  3. tieungaogiangho

tieungaogiangho Active Member

Thích đã nhận:
    17
    À, cụ Giáp mê la hán giờ lại kiêm thêm món này rồi ! Em có chút kinh nghiệm thế này: Cám vẫn là thành phần chính nuôi sống chim nhưng chế độ mồi tươi và chăm sóc hàng ngày quyết định việc chim đẹp, căng, hót nhiều. Mồi tươi thì như bác longcun đã nói, các loại bác ấy liệt ra trên chòe có thể xơi được hết, ngoài ra còn có tép sông nó cũng rất khoái (nhà cụ nuôi la hán chắc sẵn món này). Liều lượng thì thế này: nếu mùa có cào cào thì cho nó khoảng 20 con cào cào vào buổi sáng (nếu chim đang gầy thì cho nhiều hơn cũng tốt), buổi chiều cho nó khoảng 1 thìa cà phê sâu + dăm con dế (chim gầy ăn dế mau béo lắm). Trong trường hợp chim đang duy trì chế độ này, khi nhà có thịt bò hoặc thịt thăn lợn thì cũng cho nó 1 vài miếng, chú ý là miếng thị cắt nhỏ bằng con cào cào đực, chỉ cho khoảng vài miếng như thế thôi.
    Nói thêm về cám, nếu chỉ nuôi 1 con thì cụ có thể mua cám gói dành riêng cho chòe ngoài tiệm bán chim, thiết nghĩ như thế là ổn. Nếu đổi cám thì cụ đổi từ từ, nên trộn cám cũ vào cám mới với tỷ lệ 50/50 sau đó tăng dần lượng cám mới, sau 1 tuần mới 100% cám mới. Tôi thấy 1 bác ở Sài Gòn có công thức tự làm cám như thế này, nếu cụ thích có thể tự làm:

"Công thức dành cho 300g bột:
    Thành phần:
    -200g đậu phộng tươi
    -100g tép trứng tươi(có thể thay bằng tôm)
    -10 lòng đỏ hột gà
    Đậu chọn loại 1,rang với lửa nhỏ đến khi vàng đều thì ray vỏ,xay nhuyễn!
    Lót báo rút dầu trong 2 ngày(cách làm là cho 1 lớp báo phía trên và 1 phía dưới,dùng 4 miếng kính 40x40cm ép lên trên,như vậy dầu sẽ ra nhanh hơn)
    Tép còn tươi rửa sạch,để nguyên vỏ cho vào máy sinh tố cùng với 5 lòng đỏ trứng rồi xay cho đến khi tép thật nhuyễn thì cho hỗn hợp này vào với đậu đã rút dầu cùng 5 trứng còn lại,trộn đều,cho vào lò vi sóng(nếu không có thì mang lên chảo rang với lửa nhỏ).Sau khi thấy bột không còn dính tay thì mang ra dùng cối ép hạt.
    Trãi đều bột đã ép ra báo và đem phơi nắng,liên tục thay báo khi thấy đã thấm dầu,làm vậy trong 3 ngày!
    Trong trường hợp thời tiết không có nắng các bạn có thể dùng quạt bàn để sấy cho khô bột cũng với cách làm trên.Tuy nhiên khi chuẩn bị cho vào keo thì nên dùng máy sấy tóc sấy sơ qua hoặc dùng 1 cái chảo gác lên 1 nồi nước sôi để rang bột nhằm đảm bảo không còn hơi nước đọng trong bột!
    Nên dùng hũ thủy tinh để bảo quản,kỹ hơn thì cho thêm vào 1 túi hút ẩm!
    Làm đúng cách này bột có thể bảo quản trong 6 tháng mà chất lượng không hề thay đổi!"
    (xin lỗi người chia sẻ công thức cám này vì tôi copy lại vào word nên không nhớ tên bác để đưa vào đây)

Last edited: 15/2/11
    nmhaisvc and Giapacore like this.
  4. Giapacore

Thích đã nhận:
    120
    Cảm ơn các pro nhiều lắm... mình có mấy cái lồng để ko phí quá... nên làm vài e nuôi. cho con gái cũng yêu quí động vật giống bố nó ấy mà... hihi.. cá LH giờ mình ít chơi vì lười thay nước hihi.. chuyển sang nuôi chó và 1,2 con chim cho vui thôi... đợt tới lại có đứa e mua giúp 1,2 con Mi... chắc cũng phải tìm hiểu dần... tạm thời nuôi vài giống dễ nuôi đã... cảm ơn mọi người nhiều nhiều....

5. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    bạn nui hót bình thường thì cứ mua cám Minh Nguyên cho em nó ăn,fơi nắng đủ, tắm đều, cào cào,sâu tươi, liu điu đầy đủ thì nó hót banh nhà thôi à,

ngokien and Hai_Nhai like this.
  6. Giapacore

Thích đã nhận:
    120
    Cảm ơn bạn... chữ ký hay quá hihi... chúc mừng quay lại nhé...........

ngokien thích bài này.
  7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Cám tốt nhất là mình nên tự làm lấy , làm theo công thức của bạn tieungaogiangho cũng dc nhưng các bạn nhớ là khi chim thay lông thì rang đậu phộng hơi vàng thôi , còn muốn thúc cho chim căng lửa thì rang đậu cho thật vàng ( ko dc khét nha ) ............

ngokien and Giapacore like this.