Cho e hỏi với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hieucan212, 3/10/07.

1. hieucan212

hieucan212 Member

Thích đã nhận:
    12
    Các bác cho e hỏi ở Hà Nội có chỗ nào bán bể cũ không tại e là sv nhưng thik tự làm 1 bể thủy sinh chi phí cáo quá nên mún rút gọn được bao nhiu chi phí càng tốt.Mong các bác chỉ dùm e với.
    Thật ra e mún tìm 1 bể cỡ 1m*50*50 để tập trồng cây thủy sinh trước vì e thấy trồng được cây thủy sinh tốt có vẻ khó quá ý mà hi hì I-|
    Thank các bác trước nha.nếu được cho e cả giá các loại bể lun dùm e nhé.Thank các bác nhìu nha.:-* :-* :-*

2. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mới tập chơi TS mình khuyên bạn nên chơi hồ size nhỏ... dùng kiếng 5li đỡ tốn kém .
    Vả lại bố cục của hồ TS phức tạp.Niếu bố cục bậy bạ hồ của bạn dễ biến thành nồi lẩu lắm :p.
    Hồ nhỏ ==> chi phí mua hồ rẻ ===> chơi được ADA hoặc phân nền rẻ ==> tiền sỏi ít ==> tiền cây ít hơn ==> Chi phí về ASang ít hơn ( Hồ 1m niếu trồng TCN phải 4 bóng 9 tấc ) ===> tiết kiệm tối đa

Đến lúc bạn có khả năng + kinh nghiệm. Lúc đó bạn nên đầu tư hồ lớn.
    Mình đã từng như bạn.Mình thấy TS đẹp nên chơi.Làm 1 cái hồ 1m X 0,5m X 0,6m.Setup xong cái nền... chi phí rất rẻ ( khoảng 50K ).... xong mua cây hơn 100K ( mua toàn cây cùi mía ko ah), Lũa thì đi suói với đám bạn nhặt về 2 khúc ghép lại( rat u la đẹp) .............. Mua bình Co2,mua máng đèn, Lọc tràn thì tự chế ....
    Nhưng cuối cùng 1 tháng sau cũng bõ vì HD tiền điện 1T5 :s :D

Nói chung tổng chi phí niếu bạn muốn chơi TS cho hồ 1m:
    Hồ : 300K = > 600K
    Chân Hồ : 180K ==> 250K
    Nền : Niếu bạn chọn ADA và nham thạch Giá nó cũng tầm 1 Tr ( dùng đc khoảng 2 năm ruỡi).Còn tự trộn thì tùy khoảng 50K ==> 150K ( nền tự trộn đất sét và Tracatu,..)
    Cây : TCN (80K/tấc) Nói chung cái này vô giá.... Cây ít thì hồ hok ra gì đâu... híc Min của tiền cây khoảng 200K
    Co2 : bình + bộ trộn + van điều áp + ... Khoảng > 400K
    Đèn : 1 máng 4 đèn ( hoặc 3 đèn ) Khoảng > 300K nữa :D
    Lọc : 1 cái bơm Công suất min : 25W
    1 Bộ Nhíp Inox(15K mua ở hiệu làm vàng).1 cái kéo

Nhưng chừng đó mới là khởi đầu.
    Chúc bạn thành công khi bắt đầu vào Tgioi Thủy sinh :D:D