Cho em chút kinh nghiệm

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Namç, 19/6/11.

1. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em có chút vấn đề vì mới chơi hồ cá xin các pác chỉ dáo vài câu:blushing:,Việc nuôi cá của em không được mọi người trong nhà ủng hộ cho lắm nên kinh phí cũng không được nhiều nên các pác cho ý kiến bình dân một tí:laughing:
    Hồ cá của em đây 50x30x30 và một cái hồ 1m2(nhưng chưa có lấy nên không có hình):D
    Em muốn bỏ mấy tảng đá này dô để trang trí
    Cho em xin cái đỉa chỉ mua đá này rẻ rẻ tí và bao nhiêu tiền thì đủ cái hồ 50~X(
    _Còn nếu em dùng cái hồ 1m2 thì bao nhiêu tiền đá thì đủ~X(
    _Em đang dùng cái máy lọc DB-18888 khi xếp mấy hòn xỏi dô thì lọc không xạch thức ăn thừa lắng xuống đáy nhưng khi bỏ ra thì lọc rất xạch vậy khi em bỏ mấy tảng đá đó dô thì phải mua cái máy nào thì hút xạch,chỉ cho em chỗ mua rẻ luôn:-*Đôi với hồ 50)
    Còn đối với hồ 1m2, thì em phải dùng loại lọc nào để cho xạch đồ ăn thừa lắng xuống đáy(tại mấy con cá này ăn nhiều lắm)~X
    Em không biết cái đá này nuôi mấy con cá nước ngọt được không nữa tại em xem cái đá này ở bên cá biển nhưng em chỉ đủ tiền nuôi cá bảy màu hay mấy con cá nhỏ thôi ah
    Các bác hướng dẫn cho em nha thanks :x

Last edited by a moderator: 20/6/11
  2. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Sao hông có ai giúp em hết vậy chán quá :(

3. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Các vấn đề khác thì em cũng không dám có ý kiến vì em cũng chỉ là dân amater giống bác, bác chịu khó chờ các pro vậy, vì các bác ấy cũng bận công việc và cũng phải chăm cái bể nhà mình nữa cơ mà. Em chỉ xin lưu ý bác vấn đề cuối cùng là đá này là san hô, hoàn toàn có thể dùng trong bể cá nước ngọt được, nhưng với điều kiện đã được xử lý hết mặn ( khi ngâm nước rồi phơi khô không thấy muối trắng xùi lên mặt), nếu còn là phải ngâm tiếp, hơi lâu đấy bác ạ! Chúc bác sớm có cá đẹp!

Namç thích bài này.
  4. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    do bạn ở TPHCM nên mình không biết tư vấn chỗ mua đá cho bạn thế nào còn với bộ lọc bạn căn cứ vào công suất để mua với bể 1m2 bạn tìm lọc công suất 50-60w những chỗ bẩn dưới đáy lọc cũng không thể giải quyết được hết bạn vẫn nên vệ sinh bể 1 tuần 1 lần(dùng vòi nước để hút phân cá dưới đáy) mua cá thì bạn chọn các loại dễ nuôi dễ đẻ như 7mau,mún,molly khi cá đẻ con thì nuôi lớn khỏi mua cá to nữa :)

Namç thích bài này.
  5. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Em đi đường nhặt được mấy cục đá đỏ-trắng trông đẹp lắm (của công nhân làm kè à), nhưng nghi nó là đá vôi. Bỏ vô bể cá bảy màu được không anh Gun?
    Hôm nọ bỏ thử vô bể nhỏ nuôi con cá chọi, cả tuần chẳng sao; lúc thay nước đổ mạnh còn sủi hết cả đáy bình, hai hôm sau chọi chết ah.
    Híc, giờ chưa dám bỏ vô bể bảy màu.
    Em nhớ ngày xưa, hố vôi tôi bỏ hoang sau nhà em có nước mưa rồi theo rãnh từ ao vào, cá mại cờ nhiều lắm, rồi em bắt không được, khuấy đục nước, hôm sau cá mại cờ chết hết: chắc kô chịu được vôi rồi.

Namç thích bài này.
  6. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác ơi nếu em muốn đáy hồ xạch thì em có thể dùng cách này của bác DuongNguyen được không?
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=14245
    Em để mấy miếng nhựa quanh cái san hô ấy

7. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    đá người ta dùng làm kè hồ thường được khai thác trên các vùng núi đá trên khăp cả nước khai thác theo cách dùng thuốc nổ nên thường có thể dính thêm 1 số loại hóa chât không có lợi cho cá nên tốt nhất em đừng bỏ vào bể nuôi.đá nếu em muốn biết có phải đá vôi hay không thì mang về chi vài giọt dấm vào có sủi bọt thì là đá vôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:14 PM ----------

lọc đáy thì dùng cũng tốt nhưng nuôi những loại cá nhỏ thì không phù hợp đâu bạn nhất là 7mau thì cá gặp khó khăn trong việc di chuyển mình nghĩ bạn cứ dùng các loại lọc thông thường là được

netonly and Namç like this.
  8. gauxanh

gauxanh Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mem mới vào đây học hỏi mong các bác chỉ giáo thêm!