Cho em hỏi một chút xíu thôi về chim sáo

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi bướm_thất_sắc, 31/3/05.

1. bướm_thất_sắc

bướm_thất_sắc Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bác ơi cho em hỏi là nhà em có một con sáo nhưng em không biết phân biệt trống mái , các bác giúp em đi à mà muốn con sáo nó nói được thì phải cho ăn bột ớt trộn với cám phải không ạ ? Thanks các bác nhiều nha :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Sáo đực thường có đầu to , đầu hơi vuông và bằng, Ngoài việc cho ăn cám trộn bột ớt bạn nên cho sáo ăn thêm cào cào, cá con và thậm chí cả ếch, thịt bò cũng rất tốt, nếu cho ăn đầy đủ thì khỏang 6 tháng là nó có thể huýt sáo được rồi, nếu sáo bị rụng lông thì con đó đã bị thiếu chất, nhớ đừng dạy nó chửi thề nhé :lol:

3. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    E hèm ! :p Để ý thấy diễn đàn chim chưa thấy box nào về sáo thì phải ?! Vio thích sáo lắm ! Ngày đó có nuôi một con ; thương vô cùng . Chỉ một lần lỡ quên để em ngủ ngoài hiên bị " người tốt " tịch thu mất ! Chắc tại vì em lanh quá nên người ta ngưỡng mộ mượn về xài đỡ dài hạn .

Con sáo của Vio biết nói : " dzô dzô , nhậu đi " ; biết kêu " papa " ; biết cười khanh khách thậm chí còn biết vài câu bậy bạ nữa :D

Từ ngày mất nó buồn quá ; nuôi bao nhiêu lâu, từ hồi còn nhảy cà thọt theo mình , đậu trên vai mình đi đây đó cho đến khi biết nói thì bị "xu vờ nia" . Nản quá ko buồn nuôi nữa .

Nay có người nhắc tới nó khiến lòng cứ nôn nao muốn thử nuôi lại lần nữa . Mọi người mách vài chiêu đi để Vio lấy tự tin vác một con về bầu bạn cho dzui nhà dzui cửa !

Thankx !!!!

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hồi trước đi bắt sáo non thì em thấy mọi người nói chọn con nào gào to háu ăn thì bắt. Em cũng nuôi được 1 con 3 năm, già đinh cóc kẹ họng đen xì đầu có mào lông lá rất củ mượt. Mà hét thì thôi rồi, nó mà thấy em về đến đầu ngõ là đã húyt sáo ầm ĩ, hót thi với cả đài :p đặc biệt nó chào thì sõi kinh khủng, mấy câu rao bánh mì nghe cứ như thật.

Thức ăn của sáo thì đơn giản, ngày xưa người ăn gì sáo ăn nấy: thịt bò, đậu phụ, hoa quả, thậm chí cơm thừa của mấy chú cún chú miu sáo cũng chơi hết, con sáo nhà mình nuôi thả nhảy tưng tưng trong sân như gà, rất thích rỉa thịt ở những miếng xương hầm mà nó tranh ăn của chú cún :D . Nếu muốn 0 có mùi phân hôi cho ăn cám trứng đóng gói bán ngoài cửa hàng chim. Trong thành phần cám có quả dâu làm mất mùi phân chim khá hiệu quả. Mỗi tội là ăn nhiều thì ... cũng nhiều :p

Sáo rụng lông cũng 1 phần do chế độ ăn kém nhưng đến mùa thì nó cũng thay lông. Con sáo nhà mình thay lông rụng tung tóe, papa bắt mang ra ngoài hiên treo 0 cho trong nhà. Được hơn 1 tuần thì nó cũng được mấy anh tốt bụng câu mất. Mình định nuôi lại nhưng nếu mà vẫn thả thì mất mà cho vào lồng nuôi thì 0 khoái lắm.

Mechim Hoa mi thích bài này.
  5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Ở Sài Gòn cứ tới mùa xuân, sau tết là sáo con có nhiều vô kể giá chỉ 40-50k, nhưng sau khi nuôi thử thì em không thích con này lắm, lí do là gịong nói của nó không rõ như con Nhồng (Yểng),
    Em đã từng có một con Nhồng, nuôi từ lúc còn đỏ hỏn khi người anh mang từ DAKLAK xuống, em nuôi nó được gần 6 năm, biết huýt sáo, biết cười, biết làm tiếng chống xe bị khô nhớt...... , nhưng nó đã ra đi từ đợt cúm gà đầu tiên, không phải nó bị cúm mà chỉ vì 1 lí do rất vô duyên, chuyện nó là thế này : mấy bác bên thú y chỉ đạo cứ thấy chim là GIẾT bất kể nó là chim nuôi hay chim hoang dã, ba em thấy thế sợ quá đem nhốt nó trên lầu, sẳn dịp đang ăn trái bắp thế là chú ta được nữa quả, buổi trưa đi làm về không nghe giọng cười chế giễu của nó em nghi nghi, tới nơi thì thấy nó đang nằm ngữa tập bụng, cái chết của nó được xác định là bị nghẹn hạt bắp, vụ này em đã cứu nó thoát chết vài lần nhưng ba em nào có hay cứ ăn gì cũng cho nó 1 phần, hy vọng hết cúm gà em sẽ làm lại 1 em cho nó vui nhà, Nhòng ơi nhòng, Ba ơi có khách, A lô.......

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Mỗi con có 1 vẻ đẹp và sự thú vị riêng. Con Sáo nó có thể nói giọng 0 ấm, 0 sõi và nhiều giọng như con Nhồng nhưng con sáo lại rất khôn ngoan và tình cảm với người thứ 2 là sáo dễ nuôi hơn Nhồng. Nhồng phải nuôi trong lồng cao, đặt chỗ khô ráo và tránh gió lùa. So với các loại chim khác thì Nhồng có tuổi thọ không cao nên nuôi Nhồng con để có thể chơi được lâu. Theo kinh nghiệm của các nghệ nhân thì nếu nuôi Nhồng chưa đứng vững thì nên chăm sóc kỹ không nên lột lưỡi sớm, tránh để dưới đất tránh bệnh cảm cúm bại chân. Muốn dạy nhồng nhanh biết nói nên dặt nhồng nơi yên tĩnh để 0 bị chi phối và dạy Nhồng những câu lịch sự lễ phép.