Cho em hỏi với: Mi không biết có bị khàn không ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nguyenquangtung, 24/12/10.

1. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    Chú mi mộc của em về được 1 tháng và không biết có phải bị khàn hay không, thái độ chim vẫn tốt, khỏe mạnh. Thấy tiếng em ý có vẻ hơi khàn em mang ra cửa hàng hỏi thì chủ bảo là mi bị khàn do nhảy quá nhiều nên em làm theo các cách chữa ở trên diễn đàn, cho em ý uống thuốc ho nhưng có vẻ không tiến triển. Chú mi của em vẫn khỏe mạnh bình thường, lâu lâu vẫn hót nhưng giọng ngắn, đã sắm 1 cô thư ký về cho em ý.
    Các bác cho em hỏi là có cách nào khắc phục không ạ ?

2. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Mình cũng có 1 chú như bạn. Nó không hỏi được mà chỉ mở miệng cục cục như gà. Chắc là bị khàn giọng rồi.

3. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    thường chim nhảy nhiều hay bị hiện tượng hót ko ra dc tròn tiếng ở khẩu độ cao. ví dụ như khi nó gào lên sẽ nghe có vẻ như khàn. bác dung phơi nắng chim nữa. lun để chim trong mát. có lồng đất thì bỏ vô. chăm day đủ mồi tươi.

4. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Họa mi bị khàn thường do 2 nguyên nhân:
    -Do bi bệnh viêm phế quản( hắt hơi khẹc khẹc rồi khàn)
    -Do nhảy, hoảng sợ trổ lồng nhiều
    Nguyên nhân thứ1:Tự khỏi sau 2- 3 tuần
    Nguyên nhân thứ 2: Rất khó chữa- Nếu trùm lồng kín, hạ thổ sau 2 tháng không khỏi thì chỉ có nước...thả phóng sinh
    Nếu khàn nhẹ: hót 1-vài giọng khê, ta trùm lồng , hạ thổ và cho uống thêm vtmc, ăn tăng cường mồi tươi, chim sẽ khỏi
    Thân!

Last edited: 25/12/10
    hunglanvt thích bài này.
  5. pham anh tuan

pham anh tuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Mình thì lại nghĩ ngược lại nguyên nhân thứ nhất ko chữa kịp thời sẽ dẫn đến viêm phổi mãn tính
    nguyên nhân thứ hai nuôi chỗ tĩnh tốt cho ăn mồi tươi,ko ăn cám bột sẽ khỏi! thân
    nguyên nhân 1 do viêm nhiễm,nguyên nhân 2 do kiệt lực hoảng loạn

Last edited: 26/12/10
    hunglanvt thích bài này.
  6. hunglanvt

hunglanvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Mình đã cho uống nước mật ong chanh, ăn dế, đuôi thạch sùng, sâu gạo mà không thấy chuyển biến gì. Chim mau miệng hót nhưng không ra tiếng nổi. Liệu cho op mái , nghe giọng hát chim khác có cải thiện được không ? Giống như ca sĩ bị mất giọng phải tập lại từ đầu

7. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Mình học được cách này của anh Thành Cao bằng: dùng lá trúc đuun sôi để nguội cho uống khoảng 1 tuần là hết, mình đã chữa cho chú mộc dở của mình.