cho em hoi 1 chút

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi con_rua, 12/4/11.

1. con_rua

con_rua Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới chơi yến,mới mua 1 em hồng được 3 ngày của 1 người chơi nhưng về quan sát thấy em nó thường hay đứng 1 chân không biết đấy có phải tật hay bệnh gi không,ma chim đang thay lông thi chăm sóc thế nào,thêm nữa trên cánh có 1 vết bầm,thấy chủ chim bảo là do cho vào lồng tắm tập trung bi 1 em khác nhổ lông,không biết có lành được không mong moi ngừoi giúp đỡ

2. Dungmydinh2

Dungmydinh2 Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim đứng một chân bạn phải chữa sớm cho nó đi thôi, hãy lau bằng nước muối pha loãng (nước ấm), sau đó lau khô rồi bôi thuốc mắt mỡ (tetraxilin), lau sạch cầu đứng của chim và có thể bôi thuôc mắt mỡ lên đó

3. Storm

Storm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chim đứng 1 chân thì cũng phải quan sát thêm là chân chim co lên có bị sao ko? thường thì khi đứng chi vẫn co 1 chân lên, 1 lúc sau thì lại đổi chân để đứng. Trong trường hợp này thì chân chim ko phải chữa gì cả. Nếu chân chim bị tổn thương thì hãy chữa như cách của dungmydinh2.

4. mechimyen

mechimyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chim mình vẫn đứng 1 chân suốt đó thôi.. chả có j phải lo.. đừng tự nhiên mà bắt chim ra, càng làm nó hoảng sợ thêm đó.. bạn nên chú ý vệ sinh lồng thật sạch là ok! ^^

5. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Đồng ý với bạn! Không chỉ có yến mà các loại chim khác cũng thường đứng bằng một chân (Đặc biệt là khi ngủ). Bạn cần kiểm tra xem chân yên có dấu hiệu bất thường không. Nếu không thì bạn không phải lo lắng làm gì! Nếu có hãy kiểm tra mức độ rồi xử lý! Chúc vui!