cho em hỏi 1 tẹo về Sóc đầu đỏ

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi paperplane1302, 25/3/07.

1. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bác cho em hỏi 1 tẹo về Sóc đầu đỏ nhé, em mua 10 con ở chợ Mơ về, lần lượt ra đi hết cả, con nào mà sắp đi thì người đó trắng đục ra, rồi teo, con nào sống được thì người trong veo ạ, mà chất lượng nước nhà em cá neon sống khỏe re,em nghe nói Sóc đầu đỏ là cá khỏe đúng không bác, làm thế nào để nuôi nó bây giờ ạ? Thế còn giá Ong đỏ thì bao nhiêu 1 đôi hả bác?

2. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Sóc đầu đỏ yếu không khác gì Neon đâu bạn ơi, tớ thấy nuôi Neon còn khỏe sơn sóc đầu đỏ nữa
    Hỏi ké paperplane1302 Ong đỏ thì bao nhiêu 1 đôi bác Tiến ôi?

3. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Neon, sóc đầu đỏ không dễ chết như ta thường thấy, chúng chỉ hay chết do ta mua cá mới nhập về đang trong đoạn dưỡng cá, lúc này cá rất yếu rất dễ bị vi khuẩn tấn công, ngoài ra còn do cách thả cá nữa nếu không làm cho cá bị sốc về nhiệt độ, và môi trường nước thì cá sẽ sống nhăn.
    Kinh nghiệm khi bắt cá ở hàng cá cảnh nên mua ở những bể biết chắc cá nhập về đã dưỡng dài ngày, bể chứa cá nước trong sạch, không nhờ nhờ màu thuốc dưỡng, cá có màu sắc căng khỏe, bôi lội trong tư thế thăng bằng, không chúc đầu hay ngửa đầu, trong bể chứa cá không có con nào bị nấm bệnh, hay có biểu hiện ốm. Mua cá với điều kiện này và thả cá tốt thì tỷ lệ sống trong bể của bạn chắc đạt 95 %.

4. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    mình vừa mua 3 đôi về thấy chúng nó bơi khỏe lắm đến sáng nay dậy thì thôi rồi 3 chú thăng thiên chẳng biết nuôi dưỡng bọn này như nào nữa:(

5. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Sóc đầu đỏ khỏe lắm chứ, hiện tại bể của mình 27 độ, thấy người đang bị nấm trắng mà cả tuần nay vẫn chưa thấy toi. Lúc đầu thả cá bơi theo đàn nhìn khoái lắm, sau quen bể nó bơi lung tung cả và giống này nó chén sao nhỏ và CTN thì thôi rồi luôn!

6. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    các bác cho em hỏi tí,mua sóc đầu đỏ trong SG thì mua chỗ nào vậy ạ!