Cho em hỏi 1 tý nha !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi LiveOrDie, 18/5/07.

1. LiveOrDie

LiveOrDie Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi, làm sao ta phân biệt dc cá LH đầu xương và đầu mỡ ( đầu gù ) và có màu đẹp. Em mới nuôi ko lâu lém nên chưa rành, mong các bác chỉ dẫn cho em mình :laughing: =))

2. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    xin bạn đọc lại các bài trên diễn đàn.........................

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nếu cá đã có đầu lớn rồi thì fân biệt như sau:đầu xương là đầu như trán vồ(mọc nhú lên ngang kì nhưng ko wa lưng và có xu hướng gù về fía trước) còn đầu mỡ thì như đầu ông thọ(nếu dc kích thích đúng thì đầu càng to và có xu hướng to dần theo hình tròn).nếu cá nhỏ thì có thể fân biệt bằng cách coi cái ngấn đầu(fần tiếp giáp giữa đầu và kì dc fân ra rõ ràng và có thể nhìn thấy dễ dàng) của cá,nếu cá có ngấn,đầu mọc nhú lên như ngọn đồi thì có thể sẽ là đầu mỡ.thường thì các con đầu mỡ thì ngay từ khi cá còn nhỏ ,giai đoạn cá nhú đầu thì ta đã có thể thấy dc rất rõ ràng
    còn về việc màu of cá thì ko thể fân biệt dc vì cùng 1 con cá nhưng 2 cách nuôi khác nhau,chế độ khác nhau thì màu cũng sẽ khác nhau,có thể 1 con rất đẹp và 1 con bình thường(ko fải là xấu),nhưng theo thị trường hiện nay thì tất cả các loại cá LH(trống) đều là loại có màu đẹp,nếu như ta nuôi theo như bình thường cũng có thể làm cho cá con khi lớn lên màu sắc tương tự như cá cha cá mẹ chứ ko như những giống hoàng kim,khỉ đỏ hồi xưa chỉ có 1 màu duy nhất mà fải lột dần mới ra hết màu,1 thời zan sau cá sẽ xuống màu lại.