Cho em hỏi cá này là cá gì vậy ????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi stmonster, 2/9/07.

1. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác giúp em cái, em thấy con này trông màu xanh tím, cũng khá hay nên xin bạn 1 dôi nhưng mà nó cũng chẳng bít tên cá là gì cả.
    Đây là hình của nó :

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Em này là cá Ali . Mình có nuôi 2 em, khá dữ, hay oánh nhau với Hồng Két, thích chui rúc các kẽ đá, hang hốc. Ăn tép, cá con, thức ăn khô. Bơi rất nhanh. Nuôi chúng lên màu xanh ánh kim nhìn đã lắm :x
    1 số hình ảnh loài Ali
    Đây là hình em Ali nhà mình :D

3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình mới đi tao đàn về vớt 1 bày đủ màu về nhìn tụi này vui lắm hehhe

4. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi, thế con Ali này nuôi như thế nào thì nó lên màu đẹp hả bác? 2 con nhà em chỉ có 2 con là lên màu xanh trong đẹp thui còn con kia thì màu nó cứ nhàn nhạt ý, trông không hấp dẫn lắm.

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình có thấy gian hàng đó. Thế giá thế nào vậy haidang ? Mình thấy màu của tụi nó không được đậm
    @ stmonster : mình cũng chả biết :D Chắc là nước sạch, cho ăn đầy đủ, có nhiều con cho chúng rượt đuổi nhau

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cá ở tao đàn mắc ko bác,có loại nào ạ,cá nhỏ,cá lớn lun,tao đàn bao giờ mới dẹp à,mấy ngày lễ này bạn rủ đi chơi tùm lum,chưa có thời gian lên coi

7. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đây là Ali sọc vằn. Dữ tợn kinh khủng. Toàn đi đánh cá khác thôi. Mình nuôi 1 đôi ở 1 bể nhỏ, ko lọc. Đc 2 ngày là nó fun nhớt kín bể luôn, đục ngầu. Loài đáng sợ -.-"

8. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Hơ, vậy ah` ? cũng đúng, con này toàn rượt con bống vàng của em chạy khắp bể thui, nhưng mà mấy con cá con thì chả bị nó đuổi, chắc là nó không chấp trẻ con. :D

9. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hizz, loại xanh này xếp vô hàng cứng đầu hok để cải tạo đc , fải nuôi cách ly nó thui

10. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiện thể các bac cho em hỏi cái này luôn. Nhà em có cái máy lọc chìm, có vòi phun oxi nhưng mà không hiểu sao cái vòi đấy bây giờ nó chỉ phun nước thui, không có oxi ra nữa. Chú ý là cái máy lọc này vẫn mới nghen, không bẩn, không vướng gì cả, vòi trên em có cắm ống dẫn lên cao trên mực nước rồi. Vậy mà không hiểu sao lại như thế nữa. Có bác nào giúp được em thì giúp cái nha.
    Thank các bác trước.

11. viet8806

viet8806 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình có kinh nghiệm về vụ này nhưng là với máy lọc ngoài .Nhưng mình cũng nói ra xem có giúp j đc cho bạn ko : thường thì các máy lọc phun oxy đầu có 1 cái ống hút không khí bên ngoài , bạn chỉ việc cầm cái ống đó mà thổi thật mạnh (trong khi máy lọc vẫn đang hoạt động) đến khi cái lọc đó phun ra oxy thì thôi .

12. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thử rồi, vẫn đâu hoàn đó, chắc là đành kệ nó thôi, cho cái vòi phun oxi thành vòi phun nước cho nước nó lưu thông trong bể vậy. :D Dù sao cũng cảm ơn nhiều nha.

13. thanhliêm

thanhliêm Guest

Chiều cao hồ cá nhà bạn có quá cao không? Hãy kéo máy lọc cao lên 1 chút ( cách xa đáy ấy! )
    Giống cá Ali này, nuôi cả đàn vài chục con mới đã, chúng cực kỳ hung dử, có những con có màu nhạt thì không bao giờ lên màu đâu!

14. stmonster

stmonster Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic. Con cá nhà Ali nhà em cũng lên màu rồi, không đến nỗi là như bác nói, con nhạt màu thì không bao giờ lên màu đâu. Em nuôi nước tử tế, ăn tử tế, đến giờ cũng lên màu kha khá rồi. :D Nhưng mà hình như mấy con này ăn hơi bị lắm, to đùng lên, béo ơi là báo, nhìn trông chán quá. Chắc là em phải cho mấy con này nhịn ăn cho giảm eo thôi. Ah` mà giờ bể em có 1 đôi Ali màu xanh, 1 đôi Ali màu vàng và 1 đôi màu cà rốt. Hi`, nhìn trông cũng hay hay, chứ nếu mà cả vài chục con như TL nói thì chắc là chán quá, nhìn đơn điệu quá. :))

15. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sưu tập nốt Ali sọc vàng đi bạn. Mình thấy loại này đẹp nhất, nhìn như cá biển ý. Ngoài chợ còn có loại Ali trắng toát, mắt đỏ, trông cũng hay hay. Nếu ai để ý thì ở quảng cáo của Nokia có 1 bể Ali đẹp lắm. Loại này ko nên cho cây vào bể, chỉ để bể ko thôi