Cho em hỏi cá vàng bị bệnh gì và cách chữa ra sao??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lethanhha, 9/4/08.

1. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    E mua 3 con ngọc trai về được 2 tuần thì 2 con die mất rồi:crying::crying:
    Chúng nó có biểu hiện rất lạ e chưa thấy có trong các bệnh viện cho cá bao giờ cả. Con đầu tiên bị nấm thủy mi, mình bị chảy máu, gốc đuôi bị ăn trông ghê lắm, như chảy máu trong ấy và tét đuôi, nó không ăn gì cả trong 4 ngày rồi lăn ra die. Con thứ hai mắc bệnh sau đó 1 tuần, không ăn gì trong 1 hôm rồi die luôn(hôm nay nó die này). Chúng nó đều có chung 1 biểu hiện là không ăn gì cả chỉ lượn lờ trên mặt nước, cả hai con nắp mang bình thường màu vàng khi bị bệnh chúng chuyển sang màu đỏ hết.
    Lạ nhất là con đầu tiên, nó còn bị cả nấm thủy mi,chảy máu mà còn sống được 4 hôm, con thứ 2 chỉ bị đỏ nắp mạng, tét đuôi thôi mà chỉ sống được có 1 ngày thôi, khi nó chết, có mấy sợi bẩn bẩn gì bám quanh người nó nữa. Còn bọn cá vàng thường trong hồ thì chỉ bị tét đuôi xong đó nó tự khỏi, chỉ có bọn ngọc trai là bị như vậy thôi:crying::crying::crying:. Chỉ có một cái hồ cá thôi mà mỗi con bị vài bệnh các bác ạ. E đã cho muối vào rồi nhưng vẫn không ăn thua.:crying::crying:
    Các bác giúp em với, e không biết đây là bệnh gì cả và không biết cách chữa ra sao? Cám ơn mấy bác trước

2. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn kể nghe sợ quá. Cá nhà mình hình như cũng có con mình bị chảy máu. Thôi đi thay nước lẹ ...........

3. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bác Varg, nhưng mà cá nhà e ..... Trông nó tội quá, đợt trc e có thay nước rồi nhưng mà vẫn bị đều, con thứ 2 chết sau khi thay nc đc 1 hôm
    Các bác cứu cá e mới

4. thangduong

thangduong Member

Thích đã nhận:
    0
    cái bệnh dấy thì chịu thui tôi cũng mới nghe bạn kể dó thật tội cjo bọn nó nhỉ

5. no72

no72 Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước cá vàng nhà mình cũng bị nổi nốt đỏ, chết mất một con lan thọ còn lại đầu lân. Hoảng quá làm liều, cho một ít thuốc tím vào hồ ngâm đâu cỡ 15 phút rồi rút ra thay nước lại sạch sẽ, hôm sau hết liền luôn. Nguyên nhân hình như do trùn chỉ ko sạch thì phải

6. nokichuong

nokichuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    ghê quá bạn ơi.cá nhà mình hình như cũng bị như vậy đó.chắc phải cách ly chúng thôi

7. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    tui có cho chúng nó ăn trùn chỉ bao h đâu cơ ấy chứ. Toàn cho ăn thức ăn khô thôi. Về thử cho thuốc tím như bác no72 xem thế nào.
    To nokichuong: ờ ờ kách ly là đúng ồi đó

8. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mua thuốc trị nấm về thả trong hồ. Loại cá này thường bị nấm kí sinh trên đuôi, vì vậy khi có dấu hiệu cá bị bệnh như bỏ ăn, lờ đờ thì bạn nên bắt cá lên xem phần đuôi có trùn kí sinh ko, và gỡ chúng ra, chúng rất nhỏ, phải nhìn kĩ mới thấy. Nói chung phòng bệnh vẫn hơn chữa bệnh, vì loại cá này rất yếu bị bệnh là dễ die lắm

9. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy bác ơi . Em cá vàng nhà em hôm trước tự nhiên bơi ngửa mà ko bơi bình thường em thấy cái bụng nó to lắm mà ko biết bị sao nữa , em thấy nó cố gắng lắm mà củng ko đựoc nhưng sau 1 đêm thì trở lại bình thường, bệnh đó có bác nào biết ko giúp em với, rồi sau khi bơi được bình thường gòi thì lại bị con cá vàng khác ( em nuôi 3 em mà die hết 1 em gòi uổng quá) cắn đến tróc da bụng lun nhìn tội quá chừng có bác nào biết thuốc nào bôi lên hay cho em nó uống để lành vết thương ko giúp em với , em mang ơn lắm.

10. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có 1 con NT nhà mình nắp mang đỏ hồng từ nhỏ tới giờ đâu có sao ? Hy vọng còn con kia sống thọ .... Àh quên ,bẹn xem thử mấy e có bị thằng nào trong hồ ăn híp ko ?

11. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    @i1it29: không phải đâu, cá nhà tui bình thường màu trắng cơ, tự nhiên mang nó bị đỏ lại đó chứ, mà không biết nguyên nhân tại sao cả. Còn con tui nuôi là ngọc trai, vừa to nhất hồ, vừa hung nhất luôn, thèng nào dám bắt nạt e nó chứ, con đó khi mang về khoẻ là vậy thế mà die mới ức chứ
    @tien_love:hình như là bệnh sình bụng, do bạn cho nó ăn quá nhiều thì phải, theo mấy bác khác nói thì phải cho đậu xanh xay nhuyễn ra mới khỏi đc.
    Mà bạn tìm cái topic: Kinh nghiệm vui mà xem, cũng có trong box này đó, tui không nhớ bác nào đã đưa ra nữa nhưng có nói một số kinh nghiệm về những loại cá xung khắc nhau thì phải

12. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    À còn nữa,rất nhiều bác nói phải cho cá ăn đậu xanh xay nhuyễn đều đặn 1 lần /tuần. Thế các bác cho e hỏi, đậu xanh là đậu gì??? Có giống cái đậu mà làm bánh đậu xanh Hải Dương không:confused::confused::laughing::laughing:
    Thế cho cá ăn bánh đậu xanh được không vậy các bác???:laughing::laughing:

13. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách cho ăn bánh đậu xanh này mới nha, lần đầu nghe đó. Cho em nó ăn thêm để đủ chất xơ. Chắc vậy

14. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    po tay nhưng chắc là đo nước bẩn rồi nên rữa thật kỹ hồ rồi mới nuôi lại cá

15. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    roài roài, đã thay nước như các bác nói. H khỏe hết rồi ^^. Cám ơn mọi người nhé

16. hoangxuanbach

hoangxuanbach New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cá ăn trùn chỉ làm gì cho mệt. cá vàng chỉ cần cho ăn thực phẩm tổng hợp la dủ à. cá vàng cứ cho ăn thực phẩm tổng hợp là ok

17. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    à, tiện thể các bác cho em hỏi luôn, cái bệnh ở cá vàng có những tia máu ở đuôi là bị sao vậy? Cách chữa thế nào? Cám ơn các bác trước nhé

18. chepphungnt

chepphungnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm nuôi của mình thì cá bị nấm thường do nước bị bẩn. Nguyên nhân là do thức ăn tươi (trùn chỉ) mang mầm bệnh hoặc dùng thức ăn khô thì cho ăn quá nhiều còn thừa làm bẩn môi trường nước, Bạn nên để ý dùng lượng thức ăn vừa đủ. Đồng thời mình thấy khi cá có dấu hiệu bị bệnh nấm thì dùng thuốc tím pha vào hồ ngâm và thay dần nước ra cũng rất hiệu quả.

19. batbuyant

batbuyant Member

Thích đã nhận:
    0
    http://www.youtube.com/watch?v=zBOQDgnAQ48
    cá vàng của em cũng bị giống thế :(
    Nắp mang đỏ ửng, như bị tụ máu, xong 1 bên mắt của 1 em cá thì thâm xì :( Thương chúng nó quá :((

20. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mấy bạn nên thay nước thường xuyên vì cá 3 đuôi là giống ăn tạp nên hồ rất mau dơ ! và cung đang vô mùa cá bệnh đó cẩn thận nha ! nếu thấy bất thường trước tiên bạn thay toàn bộ lọc và nước sau đó cho 1 or 2 viên tetracilin vô tùy theo kích thước hồ mà cho thuốc sau vài hôm làm lại lần nữa cá sẽ khõe thôi ! chúc các bạn thành công .