Cho em hỏi các anh ơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi lam long 7777, 21/5/07.

1. lam long 7777

lam long 7777 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Khuyên mình mua về khoảng 2,3 tháng mới chịu hót hả các bác. Thế cào cào bằng sâu tươi được ko các bác.Mong các bác chỉ cháu với

2. Hiep_Ga

Hiep_Ga Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Tháng này ma mua khuyên bánh tẻ thì tác lồng ra la hót luôn . Nếu đến ngày thứ 2 mới hót thì la khuyên chậm mỏ

3. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chưa chắc đâu anh........có con vài tháng sau mới líu nhưng vẫn được cho là mau ....vì khi hot và líu nó mới thể hiện là mau hay k:D :D :D

4. tranducdat

tranducdat Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì cào cào và sâu mỗi loại có một chất dinh dưỡng riêng ví vây nên cho ăn cả hai thì tốt hơn nhưng phải có liều lượng

5. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ông HIep_ga xem lại hàng đê . Tui nuôi con chim 2 năm mới chịu líu , mà nó đã líu là líu điên luôn . Có chậm chạp cái gì đâu

6. mayngulam_hd

mayngulam_hd Active Member

Thích đã nhận:
    21
    đúng rồi đấy các anh ak, phải kiên nhẫn mới có phần thưởng, không nhanh đươc đâu, em thì toàn bẫy được chim xổng thôi nên líu nhanh lắm =))

7. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Tuỳ con thôi bạn,có con mình nuôi mấy tháng kêu vs hót cả ngày,nhiều lúc nó gọi kép luôn mồm như hối hả lắm mà chẳng líu.Còn con mình mới bắt thì đc đúng 4 ngày sau khi vào cám giờ nó líu như điên ấy.Nói chung là tuỳ con và tuỳ không gian bác treo chim cũng như cách chăm sóc thôi.Treo chim chỗ cao,nhiều cây mà thấp thoáng có tiếng khuyên thì là nhanh nhất

Last edited: 27/5/11
  8. Cà tàng

Cà tàng Active Member

Thích đã nhận:
    28
    Tôi sáng nào đi thể dục cũng theo dõi mấy con khuyên trời líu, tôi thấy mặc dù khuyên trời rất nhiều những sỗ con líu chỉ đếm đầu ngón tay. Theo những người nuôi khuyên lâu năm thì thường mỗi con khuyên nuôi cũng vài năm mới líu. Vì vậy theo tôi thì để có một con khuyên líu hay và hay líu thì:
    1. Tố chất của từng con, chính vì điều này mà những tay săn khuyên rất mất công để rình bắt được những con này
    2. Chim phải tương đối 'có tuổi" thì nó mới líu, chứ không phải cứ ra ràng thành chim thanh niên là nó đã líu.

Vì thế cần kiên nhẫn thêm.

9. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Mình thì thấy chủ yếu là tuỳ vào tố chất tính cách con khuyên thôi.Không fải cứ nuôi lâu mới líu được.Nếu bạn nói thế thì tại sao nhiều con nuôi đút lên mà vài tháng nó đã líu được rồi ? Vì thế mình chỉ ủng hộ ý thứ nhất của bạn còn ý thứ 2 thì mình không đồng ý.
    Còn bác chủ thớt muốn nó líu căng và chăm thì cứ chăm tốt và thuần chim đi đã.Vì nó dạn không sợ ng nữa thì mới yên tâm sổ hết tài năng của mình.Chứ lúc nào nó cũng nơm nớp lo sợ rồi cảnh giác đề fòng xung quanh thì sao an tâm líu tốt được.Vì thế bạn cứ yên tâm mà thuần chim đi.Khi nó căng lửa thì bác có chùm áo lồng nó cũng fải tuôn ra vài mỏ đấy