Cho em hỏi các Bác ơi??????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi lam long 7777, 23/10/07.

1. lam long 7777

lam long 7777 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở chỗ cháu ko có sâu superworm,em cho ăn tép thịt bò và thức ăn hộp được ko vậy.Cá rồng bị xệ mắt có sao ko???
    Mong các Bác chỉ cháu cách phòng ngừa.
    Cám ơn nhiều(lính mới)

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ăn thịt bò và thức ăn hộp được, tuy nhiên chỉ nên cho ăn bổ sung, tốt nhất là ăn tôm đồng tươi, sụp mắt thì xấu về thẩm mỹ, giảm 1 phần giá trị cá. CÁch phòng ngừa mời bạn tìm trên 4rum cá Rồng nhé

3. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Khắc phục:bạn nên dÁn đen bể hoặc dùng nước lá bàng,cho ăn thức ăn nổi như gián, rết, ếch,sâu và nên tránh để lại thức ăn dư thừa trong bể(cá mồi chẳng hạn)vì để tránh làm cá nhìn xuống làm tình trạng sụp mí...thêm nặng.

4. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tình trạng sụp mí mắt ở cá Rồng là chuyện thường ngày ở huyện,có nhiều cách để tránh tình trạng này nhưng không có nghĩa là việc đó được cải thiện trong thời gian ngắn mà phải kiên trì từ ngày này sang ngày khác.bạn kiếm 1 bóng đèn ngủ nhỏ,nếu bóng đèn có thể chớp tắt càng tốt(chủ yếu để gây sự chú ý cho em nó mà thôi)để phía trên thành hồ,dán giấy mặt đáy của hồ hạn chế em nó ngắm bóng dáng của mình trên nền hồ.Cứ thế kiên trì chế độ này thì tình trạng sụp mí sẽ giảm rất nhiều.Nếu muốn nhanh gọn lẹ thì chỉ có phẩu thuật lấy mỡ trong mí mắt mà thôi nhưng riêng tôi nghĩ,phẩu thuật cho cá là chuyện chẳng đặng đừng,nên hạn chế dùng dao kéo với em nó,bất khả kháng lắm mới chọn phương án này.
    Riêng về phần thức ăn cho cá Rồng,bạn có thể kiếm xung quanh nơi mình sinh sống như gián,dế,nhái..v..v..cá Rồng ăn được thức ăn khô là tốt(tốt trên phương diện giúp cá dể ăn,nhiều khi ông chủ đi xa,bà chủ ở nhà vẫn cho ăn được) nhưng thức ăn tốt nhất vẫn là thức ăn tươi sống,bạn nên thay đổi luân phiên để cá có đầy đủ dinh dưỡng.Mình thấy đơn giản nhất là cứ ra chợ,mua vài ngàn đồng tôm,đem về cắt từng khoanh nhỏ,bỏ vào tủ lạnh,khi cho ăn thì rã đông thịt tôm là ok.Đây là món mà cá Rồng ghét cũng không thua gì thức ăn khô nhưng tôm là món ăn rất tốt cho cá Rồng,có nhiều chất tạo màu sắc.Mong cá bạn đi vào nề nếp.Xin mượn 1 câu của cựu thành viên trên diễn đàn:Hãy là ông chủ..đừng để cá làm chủ mình!
    Mến

Last edited: 25/10/07
  5. taidau

taidau New Member

Thích đã nhận:
    0
    công nhận bài của De lena Pippi hay thiệt..Cảm ơn bạn nhiều

6. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bạn dù là mới khi xem các thông tin trên forum này cũng biết sơ bộ giá một con KLQB là bao nhiêu và bán ở đâu, câu hỏi này giống như đố nhau chơi vậy.