cho em hoi các bác pro một tí:p

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi pro evolution, 27/5/08.

1. pro evolution

pro evolution Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác đang nuôi tép cho em hỏi về cách vận chuyển tép từ cửa hàng về nhà(khoảng ba cây số). em đang nhắm đến "mục tiêu" là 5 đôi tép ong. liệu có được hông?:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:?????????????

2. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    có sao đâu bạn, bảo nó bơm õi đầy đủ là hok sao đâu

3. CatOhCat

CatOhCat Thương nhân

Thích đã nhận:
    121
    vận chuyển tép không có vấn đề gì đâu. Chỉ có một số điều bạn cần lưu ý như sau:
    1. Nước trong bịch tép phải là nước lấy từ hồ tép.
    2. Bỏ vài cọng rong vào bịch tép để tép bám lên. Tốt nhát là lấy rong có sẵn trong hồ tép. nếu lấy rong ở ngoài, có thể gặp trường hợp rong có dính thuốc trừ sâu làm tép chết.
    3. Khi mang tép về nhà phải tiến hành việc làm quen tép với môi trường bể bằng cách nhỏ giọt nước bể cá vào bịch tép trong vòng 3 tiếng, tầm gấp đôi lượng nước trong bịch. Một cách khác đơn giản hơn là thả bịch tép vô bể cá lấy kim găm chọc vài lỗ lên bịch, 1 tiếng sau chọc tiếp vài lỗ, đợi tầm 3 tiếng là thả tép vô được rồi :). Nhưng nhớ rửa sạch bên ngoài bịch tép trước khi thả vô bể :)

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Kì công vậy ah, phải 1h đồng hồ cho tép quen nc. Rút ngắn hơn đc ko bạn, thả bịch tép vào nc 10 phút cho quen nhiệt độ. Sau đóa mở bọc cho nc vào 1/5 (nhắm chừng thui ít ít càng tốt) để khoảng 5 phút, tiếp tục lặp lại thao tác thêm nc rồi nghĩ cho đến khi nào nc trong bọc 2 lần lúc chưa cho nc vào. Thế là cho vào đc rồi ko bít có đúng hem cá mình mua về toàn làm vậy ko đóa chưa thấy chết vì sock nc. Tép ong thì hem bít sao :D chắc cũng vậy thui, ko bít nói sai đừng trách nha.

5. thuongmap

thuongmap Active Member

Thích đã nhận:
    6
    mình thấy cac bạn khéo lo cac bạn cứ bỏ thẳng vào hồ rồi để cho nó yên lặng khoảng 2 ngàythì sẽ không sao đâu các bạn cứ làm thử chết con nào mình đền cho

6. CatOhCat

CatOhCat Thương nhân

Thích đã nhận:
    121
    :rolleyes:

Đúng rùi bạn cứ thả đại tép vô đi. Nếu ai cũng làm như vậy thì đảm bảo nền công nghiệp bán tép của anh bilislove sẽ giàu to :x

7. piggyz7

piggyz7 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mệt, em mua từ sg về tới nhà gần 40km, về thả vô liền, sống phây phây, quan trọng là môi trường bể đã thích hợp chưa, chứ có làm 100 cách, mà môi trường trong bể kg tốt cũng chết à, rối rắm...

8. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bạn có biết những người vận chuyển hàng trong kho lạnh nghỉ bệnh trung bình bao nhiêu ngày một năm không? Đó là mới chỉ nhiệt độ thay đổi khi ra vào thôi nhé, thành phần khí quyển trong ngoài gần như nhau. Mình tin là con tép không khỏe được bằng người. Tép ong lại còn yếu hơn tép thường rất nhiều. Cái cây cũng vậy, không phải chỉ cắm xuống cái nền nào đó, chăng vài ngọn đèn bất kỳ lên là xong đâu. Càng chơi bạn sẽ thấy không rối rắm, mà là rất rối rắm đấy. Qua mức này thì mọi việc sẽ đơn giản hơn. Nói túm lại là bạn chỉ cần show một bể tép ong lổm ngổm như Cherry thì mình và mọi người sẽ phải hỏi ý kiến bạn. Còn chưa đạt được thì rất không nên vội vàng cho ý kiến anh em khác như vậy.
    Nghề chơi cũng lắm công phu quả không sai

Chúc vui khỏe

9. thuongmap

thuongmap Active Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu như các bạn nói như vậy mình có gì sai thì cho mình sory nha .
    nhưng mình thấy tép của mình thả vào cũng sống phây phây đó thôi có bị gì đâu nào tại một số bạn thả tép vào hồ nó chết là vì nước trong hồ nó bị gì đó nếu nước không hợp thì dù bạn có thả ngàn cách thì cũng chết như thường thôi nên các bạn phải kiểm tra nước coi có thể nuôi đươc chưa chứ đừng tưởng nước nào nuôi cũng đươc

10. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ¸
    Bác cho hỏi tep ong ở HN mua ở đâu và giá cả thế nào,có j bác pm anh em ta cùng đi cho vui:applause:

11. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tép là loài khó thích nghi với môi trường mới. Thế mà bác thả luôn và mà nó sống thì....bác thật may mắn. Như nhà mình thả 1 cục đá vào thôi cũng khiến 1 con lăn ra nền.....Cá cẩn thận bao nhiêu thì tép cẩn thận gấp 10 lần

12. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo ý mình là các bạn nên tuân thủ các thao tác thả tép vào môi trường mới mà trên diễn đàn đã đề cập rất chi tiết vì điều đó là tốt nhất cho chúng ,theo mình đó là một nguyên tắc trong rất nhiều nguyên tắc khác mà mình phải tuân thủ ,nếu bạn làm khác đi (do làm biếng) bạn sẻ ...làm biếng hơn đấy(có ai siêng vớt tép chết không nào ?)

13. pro evolution

Thích đã nhận:
    0

14. pro evolution

Thích đã nhận:
    0
    sax!

em đành pó tay với bác! em thả đại đống tép vào bể mấy ngày sau chết nhăn cựab-(b-(. May mà em mua loại tép khác chứ tép ong thì có mờ đi tong cả tiền#:-S#:-S#:-S. Vẫn biết dân chơi thì sợ chi tốn của, nhưng mà em vẫn còn đi học, tiền "lương tháng" vẫn là 65% bố mẹ chu cấp, nên em tánh ko chơi cá &tép hạng pro nữa...[-([-([-(no way...I very love my money

15. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Có 1 điều mình học được ở Smod ltdhong:
    Đem tép về nhà...OK, nuôi xong phát triển tốt, một đêm lấy bình xịt thuốc muỗi xịt muỗi trong nhà (diệt muỗi mà), sáng ra tép chết lăn quay chẳng còn mống nào :(

16. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ha ha. Mọi người đã khuyến cáo rồi đấy thôi........

17. pro evolution

Thích đã nhận:
    0
    bác freak nói hơi ác nha. Tép nó die vì em làm theo lời khuyên của mấy bác chớ bộ. Thiệt tình em có muốn nó die dâu...