Cho em hỏi các tiền bối chơi vành khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi CU_MEO, 2/8/08.

1. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Em xin hỏi các tiên bối khuyên líu có phải dậy nó không vậy?nếu phải dậy thì dạy bằng cách nào?giọng khuyên líu như thế nào thì được gọi là hay?hiện nay trong làng chơi khuyên việt nam đã có mấy chú khuyên hàng độc vậy?Các bác giúp em nha,em xin chân thành cảm ơn.

2. ___tHanHnAm___

___tHanHnAm___ Member

Thích đã nhận:
    4
    khuyên lứu nên cho đi tập dượt ở các đieme dược chim để cho chim căng thôi con chim bẫy thì khó mà dậy được chỉ có chim non nuôi lên thi ta nên cho hoc thôi con tiêu chuân thì mỗi con 1 vẻ con nào cũng có bản chất riêng chất giộng riêng của mình con thì trầm bông ngân vang con thi nhẹ nhàng du dương

3. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Khuyên Líu mũng phải dạy chứ, dạy bằng cách đưa chim đi dượt với thiên nhiên,..., mở băng cho chim nghe, còn nếu muốn giọng chính chòe thì để gần chích chòe. Còn líu hay thì tùy vào cảm nhận riêng của từng người. Nhưng theo tôi thì chim líu dài,luyễn, liên tục, giọng trong, thanh, cao và vang là hay...:D
    Còn ở Việt nam có bao nhiêu khuyên độc thì @ bó tay thôi bạn ạ! Có lẽ mỗi khu vực nên bầu một ông Trưởng thôn để thống kê Chim, ghi danh sách cháu nào học giỏi hát hay để tặng phiếu Bé ngoan thôi!!!!~X(

4. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Em hỏi về hàng độc vì trên diễn đàn có thấy chim khuyên cánh trắng,khuyên đuôi trắng,khuyên mơ đó thôi nó độc đáo thì mới phong phú chư phải không bác.

5. TUXIBABIRD

Thích đã nhận:
    33
    Uh, hàng độc thì thích thật, bởi hiếm thôi chứ líu thì chưa chắc đã hay. Hàng ấy nếu có thì bây giờ cũng nằm trong tay mấy Cựu chiến binh rùi, mình mới chơi không đến phần đâu, kể cả có xiền!!!

6. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Xin chào bác TUXIBABIRD,bác vào hội lâu chưa,bác có biết pots ảnh lên bài viết không chỉ giáo cho em với.

7. TUXIBABIRD

Thích đã nhận:
    33
    Mình vào hội thì chưa lâu, nuôi Khuyên cũng chưa lâu!!! Nhưng Post hình thì bạn có thề vào websites:http://photobucket.com/ Sau đó đăng ký nick cho mình và up hình theo hướng dẫn(bạn đăng ký: vào Join Now để tạo cho mình một Account (để lưu giữ những hình ảnh mình yêu thích), sau khi tạo Account thành công. Ở mục Upload images & Video bạn chọn Choose Files, vào Brose và chọn hình ảnh mình lưu giữ chọn và click sau đó open. thì hình ảnh sẽ được post lên sau đó mình chọn Save and continue để Upload nhũng hình khác. Sau khi Upload thành công thì bạn có thể đổi tên hình ảnh, bạn click vào dòng thứ 4 của ảnh IMG CODE, copy và Paste từ chỗ trả lời thư, sau khi bạn chọn Biểu tượng Chèn Ảnh. VD: http://i178.photobucket.com/albums/w280/thuoclaororo/76.jpg
    Chú ý xóa IMG đầu và cuối của link. sau đó click vào Gửi bài trả lời. Tuy nhiên để Upload và Post hình lên thì có rất nhiều Webs và nhiều cách, nhưng đây là cách thông thường và đơn giản nhất! Chúc bạn thành công!:applause:[​IMG]

8. TUXIBABIRD

Thích đã nhận:
    33
    và đây nữa [​IMG][​IMG][​IMG]

9. Khuyenbird

Khuyenbird Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác TUXIBABIRD hướng dẫn cụ thể thật, lại có Ví dụ minh họa thật sinh động và dễ hiểu, Trên diễn đàn ai cũng nhiệt tình hướng dẫn như bác thì anh em mới chơi K được nhờ quá! Cảm ơn bác nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

10. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    ~X(Chào các bác, Chào bạn CU_MEO mình cũng mới chơi khuyên nhưng cũng chưa nghe ai dậy khuyên cả,chỉ mang đi dượt cùng anh em cho mau dạn và sung thêm thôi.Còn khuyên hàng độc thì trước đây có em khuyên mơ của anh Hà đốc ngữ nhưng bây giờ ko còn ở Việt Nam nữa thì phải,Mình mới nghe ở Hải Dương có em khuyên hai cánh có lông trắng(song kiếm) và ở Hạ Long có một em hai cánh trắng và đuôi trắng nhưng cũng chưa được nhìn thấy mới thấy anh em trên diễn đàn đồn vậy, còn khuyên líu,hót chuyện xòe đuôi cứng thì trên Hà Nội có một hai em các hội khuyên ở các địa phương thì cũng có nhưng ko nhiều chúng được xếp vào loại hiếm có khó tìm. Chúc bạn mau chóng tìm được em như ý:applause:

11. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Xin chào các bác cảm ơn hai bác TUXIBABIRD,KHUYEN VANG hy vọng sẽ đươc gặp các bác nhiều trên diễn đàn chim khuyên xin cảm ơn rất nhiều.