Cho em hỏi cách giảm lộn cầu như vậy có đúng không ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi utlinh, 28/10/10.

1. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    em có 1em than chuyền 2mùa bị lộn cầu nhưng it thôi .vậy em có thể gác thêm cầu đậu cho em nó bớt lộn có đựơc kg các bác trả lời giúp em

HÀ KIỀU thích bài này.
  2. SodierS

SodierS Member

Thích đã nhận:
    9
    Cách tốt nhất là cho em nó vào lồng "phóng" (loại tính bằng mét vuông ấy). Còn nếu bạn ko có điều kiện như vậy thì thử tháo cầu chính ra,gắn một cầu phụ (gắn trên cao một chút) hũ cám,nước và sâu bạn móc cả dưới gần đáy lồng.
    Chúc bạn thành công! :))

HÀ KIỀU, phutancamau and hufahp like this.
  3. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    cảm ơn a đã giúp đe e làm thử .nhưng e nghĩ đây là cách tôt nhất

HÀ KIỀU thích bài này.
  4. motminhtui

motminhtui New Member

Thích đã nhận:
    1
    Để thử xem hy vọng nó sẽ ít nhảy . Cảm ơn bạn nhiều

HÀ KIỀU thích bài này.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    lộn thì bó tay rồi, e cũng đã thử vài cách mọi ng` chỉ, nhưng đâu lại vào đấy. lúc các bác áp dụng thì đúng là e nó ít lộn. nhưng bỏ các phụ kiện ra thì lộn lại. chịu khó sống chung với lũ các bác ơi !

HÀ KIỀU thích bài này.
  6. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Tật lỗi với mình chỉ là phụ :) quan trọng là hót hét, đấu đá thế nào :)

HÀ KIỀU, hungmt and duongtm like this.
  7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    con chòe than nhà e được gần 3 mùa lộn rất chuyên nghiệp, nó ko lộn ngược lại như mọi người thường thấy đâu, nó lộn xoáy như là vận động viên nhảy cầu thẳng người và xoáy các bác ah :) mình có hạ cầu thấp, nâng cầu cao, thậm chí bỏ cầu nó đều lộn rất chuyên :(
    hạ cầu thấp thì nó bật lên cao, xoáy qua thành bên kia lồng rồi rớt xuống cầu, nâng cầu cao thì e nó bám lồng xong xoáy ngang trở lại cầu. chắc kì này e đặt nhiều chướng ngại vật vào lồng coi nó nhảy làm sao :)

HÀ KIỀU thích bài này.
  8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Sặc, chú nói chuẩn. Quan trọng là nó hót hét thế nào, chứ lộn thì mặc :D

HÀ KIỀU thích bài này.
  9. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Đúng thế! Lộn mà hót hay thì cứ lộn còn hơn là không lộn mà suốt ngày cứ Chichhhhhhh rồi choeeeeeeeeee thì phắn ngay về rừng.

10. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Nói thật với bạn, than bị lộn mèo thì nên thả em nó về thiên nhiên thôi. Còn nếu bạn vẫn muốn khắc phục thì có cách như sau:
    1. Bạn gác một cái cầu chuyền cao hơn và vuông góc với cầu chính. Đảm bào em nó sẽ không lộn thường xuyên nữa.
    2. Cách này thì có khả năng chữa được toàn phần. Bạn thả em nó vào lồng rộng( cỡ như lồng nuôi chó bec giê) là ok. Sau sáu tháng bắt em nó ra lồng khướu để quan sát 1 tuần xem có lộn không. Nếu không lộn, bạn tiếp tục chuyển về lồng chòe bình thường. Nếu lộn thì bạn phải thả lại vào trong lồng rộng. Cố gắng nhé

11. anh tai

anh tai Guest

Còn mình thì sử dụng cách bạo lực hơn chịu khó 1 mùa xấu xí nhưng sang mùa sao thì thấy nó ko lộn nữa đó là mình cắt trụi cánh là nó ko lộn nữa hi hi

12. tinhhang

tinhhang Active Member

Thích đã nhận:
    28
    chước mình cũng có 1 em lộn cầu sau một thời gian mính bỏ cầu ngang mà dùng cầu thế dựng thẳng tinh hình cải thiện được râtf nhiew bạn thử cách đó xem sao.thân.

13. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình thấy đa số than đều lộn cầu,không nhiều thì ít, nếu các bác nói thấy lộn cầu thì thả về rừng thì tui chắc rằng rừng... rất nhiều chòe than.

14. byebye

byebye Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn thử theo cách này xem sao nhưng lông lá se~ bị hư nhưng lại hết lộn. Bạn ra hiệu mua lồng chim loại nhỏ chỉ đủ cho chim quay đi quay lại thôi sau 1 thời gian sẽ hết

15. hungmt

hungmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Cùng quan điểm với tui, mọi người chơi theo múa hót mới quan trộng vụ lộn này, mình chơ theo kiểu đa phong cách nó có lộn cũng kệ miễn là hét như ca sỹ đô như lực sĩ là good :laughing::laughing::laughing:
    Chim mà đã lộn thì chưa không hết đâu bạn oi, tui thả nó vào aviary rộng chục m2 gần nữa năm khi cho lại vào lồng nó vẫn xiếc như thường :laughing::laughing::laughing: huấn chi lòng phóng si nhơ gì.

16. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Chim bị lộn thì mấy bác lây 1 sợi cước căng song song với cầu chính, e nó lộn trúng cước đau vài lần là bỏ àh :D

17. MrPhuc

MrPhuc Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Các bác ah, con chim cũng như con người vậy, có tài nọ tài kia và cũng có tật nọ tật kia... Nếu tài nhiều hơn tật thì nên giữ lại. Còn tật lộn cầu và ngoái nói chung có con sửa được và có con ko bao giờ sửa được. Có con dùng cách này sửa được nhưng cũng có con dùng cách khác lại sửa được.

18. anh tai

anh tai Guest

cách của mình cũng hiệu quả nè nhưng hơi tan nhẫn 1 tí hi hi. cắt hết long cánh nó sẽ ko lộn được, vài tháng sao thay long là nó hết lộn thoi

19. thanhlong_tv

thanhlong_tv Member

Thích đã nhận:
    11
    nếu nuôi nhu vậy cực quá cho em nó vào rừng đi tìm em mới

20. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn thử dùg cách này xem sao: chỉ cần 1 cầu nhưng khi gắn vào bạn gằn làm sao cho nó xoay vòng tròn, tốt nhất là kiếm cầu dài hơn tí nhưng k nhét vào nan lồng như bình thường, mà để gác lên thành lồng dùng dây kẽm buộc gá để ko cho rớt nhưng vẫn bảo đảm xoay vòng được,lúc đó em nó đứng lúc nào cũng phải giữ thăng bằng time đâu mà lộn