cho em hỏi cách nuôi chim thanh tước

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi thapbat, 4/4/06.

1. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    em mới mua 1 chú thanh tước nó hot nhìu lắm gặp người la hót ah` em cho nó ăn chuối với cám làm sao dể cho nó them khoán chất ha? ah còn nữa em củng vùa mua them 1 chú nữa là con sáo trâu mới bẩy rừng về em cho nó an chuối luôn ma no còn an gì mà làm sao dể cho nó nói dc ~X( ~X( ~X(

2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Thôi bạn ơi, Con sáo đó k mong chờ gì đâu, phải là Sáo non nuôi lên mới nói được cơ, sáo to mới bẫy thì chỉ hét thôi. Thanh tước thì cứ cho ăn cám chòe là ok. Chúc bạn thành công
    Hì hì....

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Xin bổ xung thêm cách chăm sóc chim Thanh tước:
    - Tập cho ăn cám như bạn đang làm là tốt rồi, duy trì cho đến khi chim quen với việc ăn cám (nhớ cho thêm 1 cóng cám vào lồng để theo dõi).
    - Nước uống phải cho chim uống thêm mật ong pha loãng hoặc nước đường pha loãng, khoảng 2 – 3 lần/tuần thì chim mới khỏe mạnh, sung => hót nhiều (rửa sạch cóng nước đường vào cuối ngày để tránh bệnh cho chim).
    - Thức ăn chính là cám dành cho chích chòe (bột đậu phộng trộn trứng) - như bạn Xxxbopy viết ở trên, cho ăn thêm chuối, sâu hoặc cào cào non cho đủ chất.
    - Cho tắm nắng và tắm nước thường xuyên để chim được sạch sẽ, khỏe mạnh.

Về các loại chim tập nói như Sáo, Nhồng, Cưỡng, Vẹt...muốn tập cho chim nói đều phải nuôi chim từ nhỏ mới có thể tập cho chúng nói được, còn chim đã lớn thì gần như không thể tập được cho chúng, con sáo của Thapbat đã là chim lớn thì không có khả năng tập nói:( , có hai sự lựa chọn cho bạn: cố nuôi thêm thời gian nữa (1 – 2 năm) cho chim quen rồi có thể nuôi thả trong nhà xem chim đi lại, bay nhảy cho vui, hoặc không nuôi thì có thể thả phóng sinh tích thêm một chút công đức. :laughing: :laughing: :laughing:

4. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    vậy em cám ơn anh thanhl nha mà kien đen no cu bu len hoài mình phai lay dau hôi boi len ha? anh

5. thapbat

Thích đã nhận:
    93
    nhưng ko bit con cưỡng của em nói dc ko em nuoi no tù chim non chưa bit an nuôi mãi tới bay giờ sắp an dc rùi no hay đòi ra nhà lắm mỗi lần ra nhà nó vỗ cánh wa' trời luôn giông nhu nuoi chó vậy bay giờ em dua no xuong Hóc Môn rùi ko bit no noi dc ko

6. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Như chúng ta đã biết, thức ăn của chim luôn dẫn dụ kiến đến vì vậy đề phòng kiến là việc cần quan tâm của những người nuôi chim, công việc này đã có nhiều bài viết trên Diễn đàn, Thapbat cố gắng tìm đọc để nắm cụ thể nhé. Bạn xem thông tin dưới đây nhé:

Hoặc vào đây vậy.

http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4442

Việc tập cho chim nói phải thường xuyên, kiên trì, bền trí thì mới có thể có con chim nói tốt được, Thapbat có thể xem tại đây.

http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=1339