Cho em hõi cách nuôi gà con

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi trancaoan, 27/8/13.

1. trancaoan

trancaoan Member

Thích đã nhận:
    25
    Tình hình em mới tập đổ gà , nhưng toàn bị chết . Các anh hướng dẫn em cách làm sao để gà con không chết . Cả tháng nay bị chết khoãng 20 con gà < 1 tuần tuỗi:(:(:(:(

ChienBinhTan and GaRung_TraVinh like this.
  2. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Bác phải nói cách bác nuôi như thế nào, chuồng trại ra sao, loại gà gì rồi mọi người mới góp ý cho bác, mình thấy đâu có gì khó đâu!

trancaoan thích bài này.
  3. datnhan

datnhan Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Hi bạn,

Mình có nuôi vài con ở Thành Phố cho đỡ buồn nuôi sân thượng, nở con nào sống con đó o thuốc men gì hết. Quan trọng là chuồng cho gà con phải kín gió, khô tuyệt đối o để bị ướt, phân gà phải được dọn 2 ngày 1 lần ( ít nhất) 1 tuần xịt thuốc khũ trùng 2 lần, thức ăn là cám cho gà con, khi 1 tháng trở lên thì có thể cho ăn sâu loại nhỏ, và có mẹ ấp. Hy vọng vài thông tin trên sẽ giúp ít được cho bạn.
    Dat Nhan

viettony, GaRung_TraVinh and gamy like this.
  4. vhoaian

vhoaian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Mình có vài góp ý với bạn:
    + Gà con mới nở bạn canh xuống ổ khoảng 12 - 24h sau khi nở . Đừng xuống ổ sớm quá gà con yếu, hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện sẽ bị khó tiêu khi ăn đất, thức ăn. Bạn yên tâm vì thời gian này gà con vẫn có chất dinh dưỡng từ phôi trứng.
    Xuống ổ tốt nhất để gà mẹ úm, ko nên tách bầy , nếu tách thì phải có đèn úm ít nhất 12/24 . Có thể úm trong thùng giấy.
    + Vấn đề cho ăn thì cho ăn thức ăn nhuyễn trộn thêm men vi sinh giúp gà con tiêu hóa tốt tăng sức đề kháng, cho ăn như vậy gà con rất lanh lợi , háo ăn.
    + Một tuần bạn nên phun xịt thuốc sát trùng 1 lần, bạn mua loại có thể phun trực tiếp lên gà mà ko ảnh hưởng tới gà ( nói là phun trực tiếp như thực ra mình chỉ đề phòng khi dính lên gà mình thôi chứ phun chuồng trại thôi. hj ). Bạn có thể mua loại bình xịt tóc, pha thuốc vào đó vừa đủ xịt một lần. Lần sau pha tiếp chai khác, không nên sử dụng thuốc đã pha lâu ngày vì tác dụng của nó đã giảm đi do phân hủy.
    Chúc bạn sẽ có một đàn gà con mạnh khỏe , háo ăn ( mình thích cái này, cho gà con ăn mà nó bu vô dành ăn ầm ầm là mình thích lắm).

5. duongtien

duongtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Đây là cách úm gà của mình bạn có thể tham khảo:
    +Chuẩn bị lồng úm, dùm lưới kẽm ở đáy có bán ở chợ để lọt phân xuống, đáy cách mặt đất 30-40cm, bao xung quanh kín gió nhé. Sát trùng lun nhé ( mua thuốc sát trùng vệ sinh chuồng trại ở thú y)
    +Gà con nở 24h mới xuống ổ,cho mẹ úm, hoặc tách mẹ thì cho tụi nó cái bóng đèn nhé, ko cho ăn chỉ cho uống nước pha : gluco, oxytetrexilin, vitamin c
    + 2 ngày tuổi cho ăn thức ăn công nghiệp (12.500đ/1kg thì phải) trộn 1 ít hành lá băm nhuyễn nhé (giúp ấm bụng tốt tiêu hóa)
    + 3 ngày tuổi : nước chỉ pha vitamin c và men tiêu hóa ko dùng kháng sinh nữa. Ngừa vac xin:
    - 3 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Newcastle hệ F
    - 7 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 1 vaccin Gumboro.
    - 10 ngày tuổi: chủng vaccin Đậu.
    - 15 ngày tuổi: tiêm lần 1 vaccin cúm gia cầm.
    - 18 ngày tuổi: cho uống vaccin Laxota
    - 21 ngày tuổi: nhỏ mắt, mũi lần 2 vaccin Gumboro.
    - 45 ngày tuổi: tiêm lần 2 vaccin cúm gia cầm.
    1 ngày vệ sinh 1 lần, 1 tuần sát trùng 1 lần
    1 tháng cho xuống đất mẹ dẫn đi khám phá thế giới.
    Đó là cách úm gà của mình ae chém nhẹ tay dùm .

6. trancaoan

trancaoan Member

Thích đã nhận:
    25
    cảm ơn các bạn rất nhiều:-*:-*:-*:-*:-*:-* gà con nuôi bóng đèn cũng vậy hả các anh

7. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    cách này ổn nè . cứ thế mà làm ........................ góp ý thêm 1 xíu nữa gà con mới nở ko cần cho ăn . theo những gì mình tìm hiểu gà con mới nở đã đc dự trữ thức ăn trong 72 tiếng . nhưng khoảng 2 ngày sau khi nở cho ăn là vừa . vẫn cho uống nước pha mấy thứ gì đó ở trên đã viết

Last edited: 28/8/13
  8. gat

gat Guest

9 xác.....................................................................................................