Cho em hỏi cách nuôi sâu quy - cho cá La Hán ăn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi GHT, 11/6/06.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em thấy ngoài cửa hàng bán chim cảnh Han có bán loại thức ăn cho chim là những co sâu quy, khoảng 7k/1 lạng. Các anh em cho mình hỏi cách nuôi loại sâu này, nghe nói nó ăn bỏng ngô, lạc, bánh bích quy..... em không biết nó có cần uống nước không nữa. Nuôi loại sâu này nó có đẻ ra sâu không nhỉ?

ducthuy thích bài này.
  2. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em hôm nay dành cả chiều ngồi ngắm bọn sâu này ! Phát hiện chúng nó lột xác thành ..............1 con sâu trắng hơn ! Cho mấy mẩu bánh mỳ vào mấy cậu chàng đục đẽo !

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bọn chúng lột xác không biết có phải chúng đang lớn không nhỉ. Chỉ cần 1 cơn gió thổi qua là xác bọn chúng bay tứ tung. Cá La hán ăn loại này khiếp lắm, thả con sâu nào vào là mất tích con đó.

5. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá La Hán ăn loại sâu này được hả, nếu được thì mình sẽ tích trữ sâu cho cá ăn từ từ. La Hán ăn sâu già hay là chỉ ăn sâu non màu trắng thôi vậy bạn GHT. Hồi trước mình đã thử dùng loại sâu quy này cho các loại cá như bảy màu, hồng kim nhưng cá chỉ ăn vào rồi nhả ra, có thể là vì sâu cứng nên cá không ăn được, cũng có thể là khi vào nước thì sâu tiết ra chất hóa học và cá không thích loại chất này. Chuyện sâu tiết ra chất hóa học khi vào nước là hoàn toàn có cơ sở, vì khi nước bị đổ vào cóng sâu thì gần như lập tức sẽ bốc ra 1 mùi ngang ngang khó chịu. Bạn cho cá La Hán ăn sâu lâu chưa, có thường xuyên cho ăn không. Không cần thiết là cá lên màu đẹp mà chỉ cần cá tiêu hóa tốt là được, cá của bạn không gặp vấn đề gì về chuyện tiêu hóa loại sâu này chứ ??? Nếu thật sự dùng được thì đây là 1 tin tốt cho những người nuôi La Hán, vì sâu quy tương đối rẻ và sống được cũng khá lâu.
    @GHT : sâu quy không cần cho uống nước đâu.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Anh huy à, hôm nay em mới cho ăn thử, kết quả ra sao em báo lại sau nhé. Em sẽ theo dõi phân nó như thế nào đã. Em cho cá la hán ăn nó ăn tất cả mọi loại từ nhỏ đến to, già trẻ ... Đến giờ này biểu hiện của bọn cá bột vẫn bình thường anh ạ.
    Em lấy sâu quy cho cá bột ăn thôi. Cá lớn ăn thì tốn lắm.

7. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    kinh nghiệm nuôi sâu quy đã đc các bác bên CHIM chỉ giáo ! Mods làm ơn chuyển phần này sang bên CÁ :D
    Chẹp cá nhà em ăn như điên ấy ! Trông ăn ngon ơi là ngon !

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá ăn sâu quy em thấy tiêu hóa tốt, cá xung vì lúc nào cũng ngỏng cổ chờ thức ăn nên rất dạn người. Em có đi hỏi 1 số anh em thấy mọi người nói ăn sâu quy cá bị đen là không đúng, vì cá ăn rất xung nên không còn bị đen nữa. Nói chung là tốt. Có vấn đề là cách bảo quản sâu quy hay bị kiến kéo đến lắm.

9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mấy đồng chí cho cá sang bên này không sợ chim mổ àh.
    Liều quá !!!
    b-( #:-S :devil: :D

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đầu tiên thì em nghĩ là sâu quy là thức ăn của chim, bình loạn 1 lúc lại hóa ra sang bên cá.
    Đề nghị mo chuyển sang bên cá cảnh giúp em. Thank

11. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Nuôi sâu quy thì chẳng kinh tế chút nàoneeus bạn nuôi số lượng ít tốt nhất là bạn nên mua chúng ở nơi bán thức ăn cho chim đều có , mình lúc trước có nuôi thử loại này rồi , giới thiệu cho bạn sơ lược vài cách mà mình thấy họ đã nuôi , còn mình thì ko nuôi như họ vì chỉ là nuôi thử nghiệm thôi mà
    Thường người nuôi phải có rất nhiều dụng cụ nuôi thường dùng là thau nhựa khoảng 50 cái cho nuôi chuyên nghiệp , 50 cái thau này dùng để nuôi sâu từ nhỏ đến khi xuất chuồng , thức ăn cho chúng nó thường là cám gạo , các loại cá khô , hoặc vỏ trái cây được thu gom ở các tiệm bán sinh tố
    Đó là nuôi sâu con , ngoài ra còn có một thùng để nuôi sâu trưởng thành , sâu con lớn lên sau nhiều lần lột xác ko rỏ là bao nhiêu, có thể khoảng 5 lần , thì ở lần cuối cùng này chúng sẻ biến thành nhộng nằm chôn vùi trong môi trường thức ăn , sau thời gian nhộng sẻ lột xác thành con qui ,gọi là sâu trưởng thành, con này như là con bọ nhỏ có màu đen . người ta nuôi con này trong một cái thùng có đáy đục nhiều lổ nhỏ, nhưng qui ko chui lọt , trong đó có các loại thức ăn như xương bò hoặc heo , bánh mì .. sau thời gian thì nó sẻ đẻ trứng và nở thành sâu con rơi xuống dưới thùng ở đó có thau để hứng sâu con đem ra nuôi vào các thau như trên , ngoài những thức ăn đó người ta còn cho qui ăn thuốc kíck dục nữa để tăng khả năng sinh sản , sau thời gian 6 tháng thì thay qui mới
    Bạn có thể thử mua một ít sâu đem về cho vào cái thau bằng nhựa bđể cho sạch sẻ bạn cho nó ăn bánh mì và bột cám gà sau thời gian bạn thấy chúng biến đâu mất , đó là lúc chúng thành nhộng nằm chôn mình trong thức ăn trong thau của bạn thời gian nữa nó sẻ ra các con qui ban dầu có màu nâu đỏ sau chuyển thành đen và nó sẻ đẻ rất nhiều trứng bạn ko thấy được vì rất nhỏ bạn chỉ thấy có rất nhiều sâu nhỏ xuất hiện , để bắt sau này ra khỏi hổn hợp thức ăn ,và nhiều cở sâu khác nhau ,có cả qui, nữa bạn dùng một cái chén trên có bịt một tấm vải có đục các lổ bằng hạt đậu sao cho tấm vải vừa phủ xuống chân chén là được đem bỏ vào thau nuôi sâu để qua đêm, thì các sâu lớn sẻ bò lên trên tấm vải và rơi vào chén bạn có thể lấy ra sử dụng

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cảm ơn bạn Phong nhiều lắm. Mình sẽ thử nghiệm theo cách của bạn. Mình nuôi chơi thôi mà.

13. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua ở đâu?

Ủa, sâu quy là sâu gì vậy anh Huy, hình dáng của nó ra sao, bán ở đâu vậy ?

14. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Các bác cứ đem cá lahan ra thí nghiệm cho ăn lung tung thế .
    Lại thêm 1 loại sâu nữa thế là thực đơn thức ăn cho Lhan ăn có thêm 01 món mới .về phần tui k dám thử...

15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    La hán là loại ăn tạp,bất kể thứ gì rớt vào hồ nó cũng táp rồi nhai nhai thử,hehe,vì vậy ko chỉ sâu mà trùn đất,dế,dán,ruồi.. gì nó cũng xơi,nhưng chỉ ko biết thức ăn mới này có tốt cho đầu cổ,màu mè gì hay ko,hạ hồi phân giải vậy,GHT đã thử chưa mà đòi nuôi sâu vậy?

16. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    còn thiếu thằng lằn con nửa....................................gửi bài được rồi.mừng qúa

17. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sâu quy là sâu chuyên dành cho chim kiểng ăn, bất cứ ai nuôi chim cũng biết đến loại sâu này. Nó dài khoảng 1cm, bò theo đường thẳng hướng lên phía trước. Sâu quy thường có màu nâu, con non thì màu trắng, càng lớn lên sâu càng chuyển sang màu nâu đậm. Sâu trưởng thành trong thời kỳ lột xác cũng có màu trắng giống sâu non. Nếu vì chưa nuôi chim nên chưa biết loại sâu này thì em có thể đến tiệm chim mua 1K về nuôi thử cho biết.

18. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    cá nhà em ăn sâu kinh dị lắm ! Bây h nó cũng dạn người hơn chút ít !
    Em thấy nó tiêu hóa tốt nhưng nc' hơi đục vì bọn la hán ăn đôi khi nhả ra bột !

19. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cho cá la hán ăn sâu quy cũng OK lắm nhưng em chỉ ngán là phân cá nổi lên mặt nước chứ ko nằm dưới đáy như cho ăn cá con hay tép (hồ bạn này xài lọc tràn thì có thể cho ăn vô tư luôn).

20. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe, vậy thì em biết con nì rùi, hồi trước em có đi vô cửa hàng chim kiểng thì thấy người bán bỏ tấm vào cho nó "đục" (hihi, giống con mọt qué), để bữa nào ra mua thử về nuôi. Cám ơn anh đã giải thích giùm em nhá !
    Chào anh!