cho em hỏi cách phân biệt chim HM Đực Và Cái

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi thapbat, 16/4/06.

1. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    em xin hỏi con chim HM của em Lúc trước em mua con chim đó 220k mà nó ko hót gì hết mà chỉ kêu '' u ử'' tieng gi đó co phai la xì ko gan nhà em có ông kia ổng nuôi chim HM chọi 16 con đã lắm mà em hỏi nguời ta kêu chim HM cái chi xì thôi neu mà HM trống la no hót chỉ cho em cách phân biệt HM Trống Và cái di

KtsBim thích bài này.
  2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Hiện theo mình biết, về lý thuyết chưa có một tài liệu chính tắc nào nói về cách phân biệt chim hoa mi trống và mái. Một vài tài liệu đưa ra tiêu chí để phân biệt như: Râu mũi, mầu lông ở ức ngực, kích thước chân,móng chân, mắt... tuy nhiên thực tế thường áp dụng rất khó và khả năng chính xác không cao. Ngay cả người chơi chuyên nghiệp và người buôn chim cũng có khi nhầm lẫn khi chọn mi trống -mái. Cách chính xác nhất là nghe giong hót: Mi mái không hót mà xuỳ. Cũng có nhiều con đực lại có thêm cả giọng mái vì vậy nghe chim hót thì chắc chắn là chim trống, còn nghe chim xùy thì cơ bản là mái, phải theo dõi thêm nếu chim không còn giọng nào khác nữa thì mới 100% là mái.
    Tuy nhiên,thường người chơi chim nhiều, đã có kinh nghiệm bằng trực quan cũng có thể phân biệt được trống- cái khoảng 70-80%. Mình chỉ hay áp dụng cách sau (của riêng mình) để bạn có thể tham khảo:
    - Chim mi mái: thường nhỏ con; chân bé, ngắn hơn chim trống; móng nhỏ, mềm; mắt nhỏ; mầu lông ức thường sẫm mầu hơn chim trống; thoạt nhìn dáng chim thon gọn không không đậm hay thô hoặc trường chim như chim trống; lông trước mũi thường mọc đâm ngang (không xuôi dọc theo mỏ)...

KtsBim thích bài này.
  3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Thật quá dễ khi gần nhà có được cao thủ như vậy, Thapbat hãy nhờ ông đó phân biệt giúp cho, cách đơn giản nhất là nếu người ta đồng ý thì xách lồng chim qua nhà họ, nhờ họ xem giúp và sẵn tiện treo lồng gần chim của họ, dợt ké một chút.:devil:

KtsBim thích bài này.
  4. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    xin cám ơn 2 anh meetu và anh thanl đã chỉ dẫn cho em mà chim của em là chim non ko bit mai hay trống nủa nếu con chim HM của em mái hoan toàn em sẻ ra máng vốn bã mua 220k chứ đâu phải it đâu mà con chim của em lông mủi của no đa số la moc theo chìu của mỏ con 1 só it theo chìu đâm ngang

KtsBim thích bài này.
  5. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    chim HM

:p
    Thật sự nếu như con HM của bạn như vậy thì nên đem ra chỗ mua trả lại hay đổi con khác đi, vì nếu có là chim đực đi chăng nữa thì chú chim đó cũng k ra gì đâu. để kiểm tra = thực tế cho chắc hơn, bạn cứ mượn 01 chú mi đực thật hay của "Cao thủ" nọ, để gần chú chim của bạn thì biết ngay thôi mà. Dù sao đi nữa bạn cũng nên đem chim đi đổi đi, chúc bạn có 1 chú HM thật hay.:D

KtsBim thích bài này.
  6. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Trời ạ, thử như xxxbopy chỉ là dân chơi chọi chuyên nghiệp áp dụng, và chỉ khi mà con chim mình được chọn đã biết là hay rồi, có bản lĩnh rồi, chỉ " hơ thử" xem như là tiêu chí phụ để cho điểm thêm khi chọn chim mà thôi. Còn như chim mộc nguyên, còn đang giãy giụa, chưa biết bản lĩnh ra sao (thường là bị kém rồi vì đâu dám mở miệng hót dù là hót chộm!) muốn thử phải để thực sự yên tĩnh, ghép mái 1 -2 ngày rồi mới thử, ban đầu chỉ thử con chim ngang cơ (hay ngang nhau,tuổi lồng như nhau, căng như nhau), sau mới thử với con căng hơn một chút mà phải lựa rất khéo, nếu có triệu chứng chim mộc của mình rơn rợn phải dừng lại ngay. Nếu ngay từ đầu mà ghép thử với chim thật hay (chim thuộc, già rừng, chim dữ, tham dự trận mạc nhiều, đang rất căng...) thì con mộc của bạn dù hay đến mấy nếu đứng im trên cầu là còn may, bằng không lông đầu có mà dựng ngược lên ấy chứ, có khi bị hoảng im tịt chẳng giám ho he gì nữa trong một thời gian dài.

KtsBim thích bài này.
  7. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    mi

To meetu:Xin lỗi nhé, quên mất meetu à, đó là mình xét đến phương án mái nhiều hơn, chứ Mi đực mộc làm vậy thì toi ~X( ~X( , nhưng thapbat nói là chú Mi đó mua giá = 220N, như vậy là k có phải là Mi mộc rồi, ít nhất là mi "dở" đúng k bác?:D :D :D Nói chung là bác có đồng ý với em là thapbat nên giải quyết chú Họa Mi đó đi k? Hì hì hì....=)) =)) =))

KtsBim thích bài này.
  8. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Hiện nay có nhiều người chơi mi non, có thể thấy lợi ích của việc nuôi chim non: Chim dễ thuần, thân thiệt với chủ, có thể nuôi thả, tuổi lồng kéo dài, HM mái non ưu điểm xuy suốt ngày, kích thích tốt cho bầy chim đực nuôi cùng. Tuy nhiên phải mất 3 năm giọng mi nuôi từ non lên mới ổn định và muốn có giọng hay phải cho chim đi dượt nhiều. Nếu bạn mua chim non, mình bổ sung cho thêm cho bạn cách chọn chim mi non trống: Bạn nên chọn chim có đầu to, đòn dài, mắt sáng linh hoạt, mỏ to, đầu mỏ tròn, hàm bạnh, lông đuôi có các vệt vằn đen mờ.

KtsBim thích bài này.