Cho em hỏi cách Tạo Dòng Chảy Hợp Lý Cho Lọc Thác

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi khoati, 2/11/07.

1. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua lọc thác jebo 508 xài. Em đặt máy lọc ở mặt chiều dài hồ. Em quan sát thấy thác nước chảy mạnh mặt dù em đã chỉnh ở mức thấp nhất. Tuy nước chảy xuống mạnh nhưng dòng chảy lại không đi toàn bộ hồ mà chỉ tập trung ở góc gần lọc, nên không hút được hết phân cá. Em chỉ mới thử nghiệm trên hồ nuôi cá 70x35x40 thôi mà đã vầy rồi. Em dự định làm thành hồ thủy sinh thì không biết phải điều chỉnh dòng chảy như thế nào để nò hút được hết cằn bã và phân cá và cũng không làm xáo trộn nền. Anh em ai có kinh nghiệm xài lọc này rồi xin hướng dẫn em với, để em sớm được gia nhập gia đình thủy sinh.
    Nếu có thể cho em đến tận nhà để quan sát thực tế....Thank!!!

2. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao không ai thèm trả lời hết vậy. Anh em thủy sinh dạo này ít quan tâm tới người mới quá. Hay là do câu hỏi quá ngớ ngẩn....vì là người mới mà.

3. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ở đây anh hoàn toàn hiểu sai về tác dụng của lọc cho hồ cá và cho hồ thủy sinh.
    trước tiên nói rõ là jebo 508 dc thiết kể để sử dụng cho hồ 60-80 và hoàn toàn ok.tuy nhiên nếu như nuôi cá mà xài lọc thác thì ko hút nổi phân của cá đâu vì đây là lọc cho hồ TS(có tác dụng tạo dòng luân chuyển trong hồ),các lọc cho hồ cá thường dc thiết kế để lắp nằm sát đáy(đối với lọc chìm) hoặc có 1 ống để hút lên(đối với lọc đặt trên thành hồ) và công dụng chính của nó là hút phân cá ở đầu bên này,và nước dc xả ở đầu bên kia của hồ,vì thế phân dc đẩy dần về phía lọc và dc hút lên hết
    trước khi nói về lọc cho hồ TS,cần hiểu rõ ý nghĩa hồ TS là gì:hồ TS có nghĩa là thực vật TS là chính,cá chỉ là phụ và trong hồ TS,người ta nuôi rất ít cá(có nhiều nguyên nhân như bơi rối mắt,thải nhìu phân,cho ăn nhìu->dơ nước->ko tốt cho cây TS...) nhưng cũng ko hẳn là bắt buộc phải ít cá.chính vì thế,lọc cho hồ TS thường là ýêu(nếu như xài lọc ngoài thì khác) tuy nhiên dù có lọc xài lọc thác hay lọc ngoài đi nữa thì công dụng của nó vẫn ko phải là hút phân cá mà là tạo dòng luân chuyển của nước trong hồ,hòa tan CO2 khắp bể,hút cặn bẩn(bụi...),tạo "nhà" cho vi sinh...ngoài ra,trong hồ TS,người ta chỉ nuôi các loài cá nhỏ và cho ăn rất ít,mà cá nhỏ thì ị phân cũng nhỏ,cho ăn ít thì ị ít nên bao nhiu phân cá thải ra,rớt suống nền thì chuyển hóa thành phân cho cây hết nên ko ngại về vấn đề lọc có hút dc hay ko
    nhà sản xuất đã thiết kế ra lọc thác thì đã phải tính toán rất kỉ để xem hướng chảy có thích hợp hay ko và có luân chuyển khắp hồ dc ko.chính vì vậy,xài lọc như anh là hoàn toàn hợp lý(chỉ cho hồ TS thôi nhé),nếu như anh muốn có thể cắt một miếng nhựa,dán ngay đầu ra của lọc(dán nghiêng để nước chảy ra hơi ngang chứ ko chảy xiên) và bắt buộc phải đổ nước ngang đầu ra của lọc

4. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Mr Boo nhiều nhé! Mình cũng đang chuẩn bị làm một hồ thủy sinh đầu tay. Lọc jebo mình chỉ là đang thử nghiệm để điều chỉnh dòng chảy cho hợp lý thôi. có lẻ do mình đổ nước thấp hơn đầu ra của lọc nên dòng nước chảy xuống hơi mạnh. Để mình chăm nước thêm xem sao

5. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Với lọc thác thì luôn luôn để mực nước cao hơn phần thấp nhất của cửa xả nước là 1cm để khỏi làm ảnh hưởng đến thủy sinh trong bể

6. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu bác nuôi cá thì nên xài lọc tràn hay lọc ngoài tốt hơn bác à. Lọc tràn thì tạo dòng chảy trên mặt nước, lọc ngoài thì làm sạch nền hơn. Lọc thác dùng cho hồ thủy sinh ít cá hay hồ nuôi tép thì hợp hơn

7. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ặc chết em rồi, hồ nhà em nuôi tới 40 con cá lận"nhưng toàn cá bé thôi", cũng dùng lọc thác kiểu này em phải bỏ bớt cá ra thôi.. Cám ơn các bác nhiều

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Em có thể làm cái máng như máng sối vậy đó, đặt lọc ở góc phải (trái) dùng cái máng dẩn nước nước về chiều ngược lại là ok chứ gì, anh đang dùng cho hồ 60-35-35 cây cá tép RC vẫn tốt chán.

9. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh Hoang nhé. ý của anh rất hay. Xin hỏi anh mình làm máng xói bằng gì thì tốt. Dùng óng nước PVC cắt ra làm đôi theo chiều dọc được không anh

10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @khoati: nếu em để mực nước hồ cao hơn cửa nước ra 1cm thôi thì dòng chảy sẽ tốt hơn nhiều và không cần làm máng nữa, hồ anh 70x45x40 mà xài 508 rất ok....

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Lọc cho bể TS mà mạnh đến mức hút được cả phân cá dưới nền thì không có, trừ trường hợp cả phân cá lẫn ...cây đều chui vào máy lọc :).

Cách giải quyết dòng chẩy như các bài trên đã hướng dẫn, hoặc thu nhỏ máng xả lọc thác cho dòng phun mạnh hơn.

Phân dưới nền cần hút thủ công mỗi khi thay nước chẳng hạn, cũng làm cho nền thông thoáng, kích thích rễ cây phát triển mạnh hơn.

Chúc vui

12. Longlahan

Longlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Hero ơi, mực nước cao hơn PHẦN THẤP NHẤT của cửa xả nước là 1cm, nghĩa là sao hả bạn. mình không hiểu.

13. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Có nghĩa là bạn để ngập mép cửa xả nước của máy lọc xuống dưới mặt nước bể khoảng 1 cm

14. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dọng nước chảy mạnh thì có ảnh hưởng gì tới cây và cá không. Vì em mới làm thêm hồ 40x20x30 xài lọc thác jebo 503 thấy dòng chảy hơi mạnh, lá cây đong đưa, cá thì bơi không tự nhiên. lọc này lại không có nút điều chỉnh tốc độ của nước nên giờ em cũng không biết sử lý cách nào để dong nước chảy ra chậm chậm thôi. Ae nào có xài qua lọc này chỉ em chút kinh nghiệm nhé. Hồ em kích thước vậy xài lọc 503 có mạnh lắm không? cần đổi lọc nhỏ hơn không?

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Dòng nước cho hồ TS mạnh quá sẽ xối xuống nền gây bụi trong nước, cá bơi liêu xiêu, cây nghiêng ngả...:D
    hồ này làm lọc 502 thì vừa, nếu không đổi được thì bọc 1 lớp bông lọc mỏng chỗ đầu hút thì dòng chảy yếu đi liền....

16. khoati

khoati Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em bọc lại rồi anh Blue ơi! không yếu đi mấy . Giống như anh nói : cá bơi liêu xiêu ,cây nghiêng ngã....chắc em phải đổi lọc khác thôi. huhuhu mua về xài không được chả biết làm gì.

17. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    ở đầu ống hút , chỗ có nhiều lỗ ấy, bạn lấy 1 đoạn ống nhựa mềm ôm khít ống đẩy từ dưới lên bọc một phần số lỗ. Điều chỉnh dần đến khi dòng chẩy vừa ý.
    Có thể dùng băng tan quấn ren ống nước quấn bớt đầu hút lại cũng được. Dùng cao su cũng có thể được nếu cao su không còn mùi

18. duckhoi2104

duckhoi2104 Member

Thích đã nhận:
    0
    ở bên hông máy lọc JEBO có 1 vạch đỏ in chữ "Min Level Water". Bạn phải để nước trong hồ cao hơn mức đỏ này.
    Chúc bạn thành công

19. hunitori

hunitori New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình làm thêm cái này cho lọc thác Jeboo ở nhà để tăng thêm thể tích gốm vi sinh. đồng thời có thể hút váng, lá cây, nhét thêm 1 đống bông lọc thì giảm dòng chảy

20. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác cho mình hỏi, hồ 40x40x40 cm, khoản 64l, mình sài lọc thác jebo 508 hay 506 có hợp với hồ thủy sinh không.
    Còn cái lọc ngoài jebo hay atman, giá khoản 600k đó, thì có mạnh không, vì biết là nó tốt hơn lọc thác mà chỉ sợ nó mạnh quá, mua rồi phí tiền, bác nào sài rồi cho em lời khuyên.

PS: "mạnh" ở đây là nó ảnh hưởng cây, cá, tép, nền đó. chứ công suất lớn mà không ảnh hưởng gì thì em ghiến răng làm 1 phát luôn cho đáng tiền.