cho em hỏi cáchvào nước cho hồ mới.....

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 15/7/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới làm xong cái hồ mới cho chú cá yêu, em đã đợi 1 tuần cho keo khô, không biết như thế đủ khô keo chưa các bác ha.
    Bây giờ em tính vào nước, nhưng ko biết cho nước vào 1 lúc tới mực nước 60cm hay cho ào 1/2 bể trước rồi sau đó 2 ngày cho tiếp 1/2 bể......nói chung là em sợ cho nước 1 lúc thì keo chưa chịu lực kịp sẽ bể hồ.....bác nào có kinh nghiệm làm hò và cho nước vào xin cho em chút lời khuyên với....em xin cảm ơn

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Keo dán 3 ngày là đã đủ độ cứng an toàn để cho nước.
    Nếu bạn có cách hay sức khỏe để có thể đổ ào hơn 100 lít nước 1 lúc như ta cầm xô dội nước thì mình khuyên không nên :D.Còn bạn châm nước từ vòi hay múc từng xô thì cứ vô tư cho nước đầy để thử tải cho hồ đồng thời súc rửa các chất độc hại khác trước khi cho nước sạch chuẩn bị nuôi cá.

3. MAIVIET_BIO

MAIVIET_BIO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Để rút ngắn thời gian "khởi động" của chu kỳ nitơ và an toàn cho cá, bạn có thể cho các vật liệu lọc (nham thạch, san hô, bông lọc - tất nhiên là sau khi đã rửa sạch) vào trong bể, sau đó cho nước ngập các vật liệu này khoảng 20cm, thêm 5g đường cát trắng + 5g BIOnAQUA MV sục khí liên tục khoảng 24 giờ, sau thời gian này bạn lấy các vật liệu lọc ra và trả về chỗ của nó (hệ thống lọc) chúng đã được cấy vi sinh hữu ích rất nhiều, có thể sử dụng nước cũ hoặc thay đi và cho nước mới vào.
    Hệ thống lọc của bạn có rất nhiều vi sinh hữu ích, không cần phải dùng bông lọc hay nước của hồ cũ (tránh nguy cơ lây bệnh).

4. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    3 ngày thì có thể cho nước vào bể thoải mái rồi tiger ạ .
    Theo tiêu chuẩn thì sau 24h keo dán kính sẽ khô và đạt tiêu chuẩn sau 12h nữa .
    Vấn đè nước thì theo ý kiến của mình bạn nên đổ khoảng 1/2 bể trước và cho lọc hoạt động bình thường . Rồi tăng dần lượng nước sau khoảng 2 -> 3 hôm . Dần dần cá sẽ quen môi trường bạn ạ . Nếu muốn vi sinh hoạt động nhanh hơn thì bạn có thể dùng thêm men vi sinh của MAIVIET .
    Chúc bạn thành công !!!

5. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cũng có thể sữ dụng một phần nước mới cộng thêm vào phần nước cũ của hồ đang nuôi cá đó,như vậy thì quy trình chuẩn hóa nước sẽ nhanh hơn.