Cho em hỏi chào mào một tí

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi leducthangls, 28/10/07.

1. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    anh em ch[i chào mào cho em hỏi 1 tý em có chú cm đang thay lông cho ăn cám làm nhu trên diễn đàn chỉ dậy vậy mà lông em nó cú xuan tít vậy kính xin anh em chỉ bảo giúp~X( ~X( ~X(

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Hì hì! chào leducthangls!
    Tớ gặp trường hợp này rồi, cách xử lí là:
    1. Trộn bột châu chấu khô xay nhỏ với cám Ba Vì rồi dùng trứng gà ( để cả lòng trắng) trộn lẫn để bột châu chấu bám dính vào cám, sau đó đem sấy khô cho chim dùng dần ( nếu có thể thì bổ sung thêm bột mai mực).
    2. Cho 1-2 viên Vitamin B1 vào trong ống uống và thay nước, thay thuốc hàng ngày.

3. tuanpa

tuanpa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    nếu lông mọc ra bị xoăn ban có thể nhổ đi và cho ăn thật nhiều hoa quả vào.chắc chắn chú chim của bạn sẽ có một bộ lông đẹp.

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Con chim bị hóc lông bạn phải mất nhiều thời gian nuôi bạn cứ nuôi bình thường cho ăn nhiều hoa quả và mồi tươi . Bạn ko nên can thiệp bằng cách thô bạo là nhổ lông chim vì khi nhổ nếu con chim đang có lông măng mà nhổ thì lông sẽ rất dễ bị quăn lông và lông bị chổng ngược gọi là cánh tiên. Con chim của bạn là chim mộc hay chim thuộc vậy nuôi chào mào rất đơn giản ko như khuyên

5. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    con này mình mua lại người ta nuôi tu non nên vì vậy no cũng thuôc lắm cám ơn các bạn nhiều:applause: :applause:

6. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn chỉ cần thời gian nữa là ổn thôi , bạn có thể tham khảo công thức làm cám này , 1 túi cám BA VÌ + 5 lòng đỏ trứng gà + 3 lạng tép tươi + 1 lạng bột đậu nành xay nhỏ. Cách làm bạn luộc trứng chín rồi trộn tất cả vào xay thật nhuyễn đảo nhỏ lửa là ổn. Chúc bạn thành công