Cho em hỏi cho cá ăn thế nào là đúng !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi mapsieuhang, 28/9/08.

1. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi , em nghe người khác chỉ là ko nên cho cá ăn quá no , vì dễ bị sình bụng , với lại mập ko lên đầu , và em cũng nghe theo . Nhưng mà em ko biết cho ăn thế nào cho đúng . Cá em dc 4 ngón hở rồi , em tính là mai sẽ bắt đầu cho ăn ngày 2 bữa , mỗi bữa chỉ 4-5 con tép nhỏ , hoặc 7-10 hột Sumo . Vậy có được ko ạ ?
    Em chỉ sợ là nếu để nó đói quá lỡ xẹp đầu luôn thì khổ . Cá em hôm bữa đang lên đầu sao dạo này ko thấy gì hết nữa ( cá em đầu chắc là đầu bóng vì em đụng nhẹ vào thì thấy bị lún vô ) .

2. lucson52

lucson52 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Việc này các topic cũ đã nói rồi, bạn nên tìm xem lại.
    Tuy nhiên ở đây cũng xin nói lại và nói thêm cho các bạn rõ hơn. Do ruột cá chỉ là 1 đoạn ngắn, thời gian hấp thụ dinh dưỡng nhanh. Cho nên cho cá ăn nhiều 1 lần là vô ích. Ví nó hấp thụ không kịp và đi ra phân sống làm dơ hồ. Việc mập và không lên đầu cũng có thể. Tốt nhất là chia ra nhiều lần, mổi lần cho ăn 1 ít.
    Bạn xem lại cá topic cũ có hướng dẫn rất cụ thể. Phía trên có công cụ tìm kiếm đó. Bạn vào đó ghi từ khóa cần tìm thì sẽ thấy.
    lucson52.

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nói chung nên cho ăn ngày 2 lần là đủ . Bảo đảm 1 lần có thức ăn tươi và một lần thức ăn khô. Nên cho ăn Xo - JBL còn như bạn cho ăn Sumo cũng ổn.

4. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì , cám ơn các bác , em giờ chỉ cho cá ăn 2 ngày 1 lần thôi , và cho ăn ít thì thấy cá có vẻ sung hơn , dữ hơn . Nhưng bị cái là lúc cho cá mồi vào , em nó rượt ghê wa , lao ngay vào chân máy lọc , thấy là đâu rách hết 2 chỗ , làm em tiếc wa. Chiều nay đã dọn hồ cho em nó lên hồ 1m rồi , hy vọng em nó bơi khỏe hơn . MÀ nuôi hồ rộng hơn ko biết có nên cho ăn nhìu hơn ko ạ ??

5. WORLDLOSS

WORLDLOSS Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên lưu ý đến chất lượng thức ăn hơn là số lượng, cho em nó ăn ít thôi, nhưng cho ăn đồ bổ, bảo đảm em nó vừa to vòng 1 vừa nhỏ vòng 2 [​IMG]

6. truongnhan

truongnhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng moi nuoi cá la hán.khong biết bác nao co bi quết ghì cho cá chóng lớn chi em với.vả lại em đang o Quảng Bình,có bac nao la hoi vien khong

7. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cho cá ăn 1 ngày 2 lần là chuẩn đấy. Ví dụ sáng đi làm hay đi học vội vàng, thẩy cho em nó vài hột Sumo. CHiều về thời gian nhiều hơn, thì ngồi bóc tép cho em nó ăn. Mình nghĩ chỉ cần em nó ăn đủ chất là được. Good luck!!!

8. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mh cho cá nhà ăn gấp đôi lần các bạn
    sáng cho ăn khoảng 4 con tép con
    trưa cho ăn 4 con tép con
    tối cho ăn 4 con tép con
    đêm cho ăn 4 con tép con
    với thức ăn khô thì sáng trưa chiều tối đều như vậy lấy số 4 làm chuẩn
    vì nhà ko có tủ lanh sài máy sục nên cứ mua tép về phải ăn trong ngày ko để ngày sau nó mất chất hoặc tép cũng chết đâm ra phí

9. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình bảo đảm với bạn là sau 1 tháng em nó béo phì hoặc sình bụng vì đêm còn cho ăn nữa là nó khó tiêu hóa lắm đấy. Mặt khác ăn nhiều nó ị ra nhiều dơ hồ - nước dơ rất dễ bị nấm nhất là vào mùa lạnh. Bạn có thể cho ăn như sau :
    1 ngày cho ăn tép o cho ăn thức ăn viên ngày thứ 2 cho ăn thức ăn viên o ăn tép. Cứ thế bạn nhé.

10. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cứ thấy nó đòi ăn là bác cho nó ăn hả. Ăn như thế ko béo phì là chuyện lạ đó. Giảm lại đi bạn ơi

11. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn có thể nói rõ hơn đc hok ? cá của mh chính xác là 2 ngón rưỡi...~X(