Cho em hỏi chỗ mua cây thủy sinh và phụ kiện set up ở HCMC

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi zQ., 15/9/06.

1. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em mới biết 4rum này và vào bõ thủy sinh xem,xem chỉ 1 chút thôi mà ghiền thiệt rồi mí anh ơi.Chỉ muốn có 1 cái để tối nằm ôm mà ngủ thôi :x :x :x :x :x :x =P~ =P~ =P~ =P~
    Em có coi qua 1 vài kiểu hổ và em kết nhất cái loại mà um tùm nguyên 1 hồ xanh rờn ý.
    Anh nào tư vấn cho em cách để làm 1 hồ như vậy với 1 hồ kiếng dài 1 m2 rộng 0.5m cao 0.7m.
    Em xin cám ơn trc':x :x

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Ghé qua cửa hàng APT nhé bạn: số 9 đường số 4, cư xá Bình Thới, Q11 - Tel: 9622560 gặp chị Giang, tất cả mọi thứ đều có ở đó - kể cả kinh nghiệm setup hồ đấy bạn.

Chúc bạn vui.

3. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình xin góp một tí ý kiến.
    Nếu bác đã có hồ và chân rồi thì khỏi tính đến khoảng tiền đó.
    Thứ 1:
    Bác có thể làm phân nền theo các truyền thống là dùng đất sét trộn phân (cái này ở chỗ Tuấn Thanh chỗ nguyến thông bán chất lượng được lắm) 30k/ Ký, nếu hồ bác chắc khoảng 15 ký.
    Còn cây thì mình nghĩ đừng nên chơi quá nhiều loại cây trong hồ (như là chơi tới 20 mấy loại cây) nhưng chỉ nên chơi ít loại cây nhưng chọn cây đẹp và phù hợp với ý thích, và theo ý kiến riêng của mình thì cũng đừng nên trồng dày đặt quá nhìn không hay lắm, trồng vừa phải thôi, thì khoảng 400-500k là ok rồi bác ơi (cái vụ cây này thì bác nên tới tiệm mà bác mua phân để hỏi)
    Cát vàng nếu tính ra thì khoảng 50-60k là vừa, ở chỗ bán phân nền bác tới mua luôn và hỏi cụ thể luôn 2k/ký.
    Thế là xong một cái hồ. không đến nỗi quá sức.
    Nếu bác chưa có phụ kiện thì cũng nên hỏi chỗ mua phân đó.

4. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nếu định ra NT mua phân nền chẳng thà tự trộn còn hay hơn,mà thêm kinh nghiệm nữa.Đăng nhập diễn đàn này rồi sao k tìm các anh em trên diễn đàn giúp...có phải hay hơn ko?

5. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng đồng ý với anh vquang!nếu đã muốn làm theo kiểu bán ngoài NT thì em nghĩ tự làm sẽ tốt hơn!còn nếu anh sợ rủi ro thì có thể sử dụng phân đài loan(35k/kí),đơn giản,chất lượng cũng tốt.còn nếu anh có điều kiện hơn nữa thì dùng phân nhật(60k/kí),còn dùng bao nhiêu kí thì tùy anh muốn rải dày hay mỏng thôi.còn chuyện muốn trồng một hồ dày đặc cây thì em nghĩ cần phải có kinh nghiệm nhiều mới có thể giữ cho cây,trông với mật độ dày,luôn đẹp được.theo em anh có thể tham khảo phong cách bể có đá!nếu khéo sắp đặt anh vẫn có thể có một bể đẹp mà cây cối vẫn phát triển tốt do mật độ cây k quá dày!thân chào.

6. thanhliêm

thanhliêm Guest

Bác đã nói giá phân đài loan và phân nhật ,sao bác không nhá luôn cho mình cái địa chỉ!:laughing: :devil:

7. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thông tin đầy dẫy trên diễn đàn này,bạn ko tìm hiểu kỹ thì dù có mua được phân,đặt xong hồ ...chắc cũng chỉ "cầm cự " ko lâu...sorry vì ...lời thật mất lòng...he he...

8. thanhliêm

thanhliêm Guest

hlong 123 ới ời!..............................................ơi!

9. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    hihi thay mặt hlong123 trả lời giúp lun:
    -Phân Nhật, còn gọi là ADA, giá gốc 60k chỉ có tại cửa hàng APT (theo địa chỉ Hongket chỉ) nơi khác thường giá cao hơn.
    -Phân Taiwan, giá 35k có tại Cao Quí trân đường Trần Hưng Đạo, Q5, Khu Nguyễn Thông cũng có...

10. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cụ Nguyễn ngày xưa có nói "Đọan trường ai có qua cầu mới hay". Cứ để bạn ý tự làm đi các bạn ạ, rùi các bạn ấy sẽ thấy cần fải nhận sự giúp đỡ của anh em trên room thế nào. Hê hê, cứ đóng tiền cho TP, CQ,... vài triệu là sáng ra ngay.

11. nhocchou

nhocchou Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng vậy. Lần đầu tiên, nếu bạn nào muốn setup đầu tay thì nên thận trọng.xem kỹ các bài dành cho người mới. mình đã từng bị tính già hóa non, đóng "học phí" cho Nguyễn Thông đã gần ngoài 800k cho 1 hồ 60x30x50 mà chẵng được tẹo nào, còn ăn không ngon ngủ không yên. Chớ dùng đồ rẽ tiền để rồi mua cây về trồng lại không ...."sống". Với số tiền ấy bạn dư sức mua aquabase tại chỗ APT. Chúc thành công.

12. samlovely

samlovely Member

Thích đã nhận:
    0
    VẬy tính ra làm 1 hồ 80cm thì cũng tốn chắc cả chai mấy anh ha~

13. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    úi trùi ơi,bác thanhliem nhắc làm em ắt xì liên tục!sorry vì lâu rồi quên theo dõi chủ đề nên k trả lời câu hỏi của bác,may mà có py sư huynh giúp rồi!:D
    @samelovely:em nghĩ một chai mấy cho cái hồ 80cm vừa hồ vừa cây k đủ đâu bác ơi!mà bác chịu khó tìm trên diễn đan đi,biết đâu người bị hố lại là em...chúc bác sớm có hồ đẹp mà rẻ!:)

14. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Máy bác làm hồ thì đừng quan tâm giá cả làm gì thấy cần cái gì thì cứ mua chứ tính quá thì hồ sẽ không đẹp đâu, mắc công lại thêm sợ

15. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tính đến bi giờ tiền đầu tư vào hết khoảng 1t4.50505050

16. thuysinh2308

thuysinh2308 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi cho em biết chổ nào bán cá rẽ không ạ, chổ nào cũng mác quá em chịu không thấu
    giúp em với