cho em hỏi chút nha !!!!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi utgold, 12/6/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    tại em mới nuôi cá dĩa nên ko thành thạo lắm.Nên có gì thì lượng thứ cho em nha :-$ . Em nghe các huynh nói là cá dĩa dễ bị bệnh tiêu. vậy cho em hỏi bệnh tiêu là bệnh gì vậy, biểu hiện của nó ra sao , và cách phòng chóng bệnh đó ra sao ??:confused:

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bệnh tiêu hả, trên thân, trên mặt nó có những chấm đen giống như muối tiêu nên gọi như vậy đó bạn, cách phòng bệnh thì tuỳ, có loại có tiêu từ nhỏ di di truyền từ bố mẹ ( hình như là mấy em bồ câu ), ko biết trị có hết ko, còn tiêu do quá trình nuôi bị ( trước đó thì ko ) có thể là do nguồn nước ko tốt, vối cá tiếp xúc ánh sáng quá nhiều ( bồ câu chẳng hạn ) sẽ bị thui bạn àh, phòng bệnh thì nên coi lại vấn đề nguồn nước và ánh sáng cho cá, mình là amatơ ^^

3. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    thanks anh .Bây giờ em mới biết đó , ko biết mấy chú lam xanh có bị ko anh ?

4. redneon

redneon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi,chào bạn ! mình thấy lam xanh thì ko bị,chủ yếu là bồ câu,(hay redmelon,malboro) thui.Bạn cứ làm hồ sạch + ko chiếu ánh sáng mặt trời vào "mặt" mấy con bồ câu là nó ko có tiêu ah !Trường hợp do truyền thì chịu,tiêu chỉ giảm chứ ko hết,vài dòng góp ý ,thân !

5. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vậy cho em hỏi, khi nào minh nên bật đèn cho chúng nó , bật bao lâu là đủ .cám ơn các huynh !

6. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    yas bác rebneon là không để ánh sáng mạnh chiếu trực tiếp vào cá ,nên dùng đèn hồng .....:confused:

7. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Anh ơi , con cá dĩa red melon no có bị bệnh tiêu ko dzị anh?, em mới sắm 2 chú red melon ma con nào cũng có chấm đem như anh chỉ vậy . Em mua 2 chú đó 360k size cỡ 7-8cm . Em mua vậy có đắt lắm ko vậy các huynh ??? :confused: :confused:

8. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Anh ơi , con cá dĩa red melon no có bị bệnh tiêu ko dzị anh?, em mới sắm 2 chú red melon ma con nào cũng có chấm đem như anh chỉ vậy . Em mua 2 chú đó 360k size cỡ 7-8cm . Em mua vậy có đắt lắm ko vậy các huynh ??? :confused: :confused: .2 Con redmelon của em nó có đuôi màu đen,vậy nó co bị sao ko vậy huynh

9. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    loại này cũng bị bạn ui ( nhưng mà cũng tuỳ con ít hay nhiều...), còn vây nó đen là do loại này nó vậy đó ( cái này nghe bà con nói vậy, hem biết có chính xác hay ko, chắc cũng tuỳ con àh bạn ), còn giá cả thì mình ko rành cho lắm nên ko thể giúp bạn đựoc gì ^^, mình cũng mới chơi cá hoy àh,hehe

10. hiep

hiep Guest

cá nhà mình cũng bị như vậy nhưng do bể đặt ngay dưới cửa sổ nên cũng khó tránh được ánh sáng.Hiện tại mình bị 2 chú rồi hichic