Cho em hỏi chut vê HM mọc các bác ơi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi luciano, 25/7/07.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Em co 2 chú HM 1 mộc em mua 120k nuôi được 1 tháng rùi em nghe người ta nói cứ treo ngoài trời suốt kệ nắng mưa ( nhưng cũng che đậy 1 chút) đến giờ chú đã hót rùi tiêng to nhưng em nghe ko hay và nó lơ lớ chim mái. Em hỏi người bán chim bảo là chim mộc mới hót nó như thế nó chưa chuẩn tiếng, em thì lại nghi nó là chim mái bởi vi em chưa có kinh nhiệm lắm mới chơi và rất thích nuôi mi. Vừa rồi em lại mới mua thêm 1 chú nữa giá 250k chú nay tướng mạo và hinh dang bên ngoài thì em ko chê vao đâu được lông vàng đỏ rực, thân hinh to đùi to, mắt sắc mỗi tội ko có lông đuôi em nghi chắc là Mi trống vì em rất hay tham khảo cách chọn Mi của các bác trên diễn đàn và người bán chim nói nếu là mái cầm đến đây tao đổi cho mày 10 con khac nhưng em nuôi mấy hôm rồi vẫn chưa thấy hót, người bán nói con nay hót rùi và em thấy nó cũng thuân hơn con chim mộc ở nhà em. Em nuôi 2 con ở gần nhau và ko cho chúng nhìn thấy nhau và chỉ thấy con mộc hót thôi. Các bác có cách nào khiên HM quen và nhanh hót trở lại ko chỉ dùm em với ...Cám các bác nhiều !

KtsBim thích bài này.
  2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bó tay bác rùi,chắc bác chưa có kinh ngiệm mua chim.Thế này nhá:Hoạ mi 120k bác mua là chim bổi,nuôi một thời gian đương nhiên sẽ hót,có điều còn dở do chưa sung,đặc biệt em nó rất nhát đúng ko ạ,nên chùm áo nửa lồng,để trên cao,đừng nghe lời ông bán hàng để ngoài nắng mưa ,ko đem vô là chết đó.Còn em 250k,bác mua mà ko cẩn thận,nếu là em khi mua chim phải nghe nó hót trước rồi mới tính tới vóc dáng,chim đẹp có khi người ta dưỡng tốt,cho tắm nhìu,nhưng chưa chắc hót hay,còn vấn đề chim trống hay mái thì...(chim mái ko bao giờ có giá đó,trừ mái xịn,chim mái em mua 40-50k,lúc chưa dịch í,vì ko cần đẹp,chỉ biết xuỳ là đủ).Bây giờ bác mua thêm một em mái nữa,dù gì nuôi 2-3 con mi thì phải có một em mái,hoặc bác bật băng mi mái lên co 2 con nghe,bảo đảm biết hay dở,em nào ko hót đích thị chim cùi bắp,đem ra đổi,còn nếu muốn biết mi trống hay mái,mua thêm một em mái để gần lồng mi kia,con nào ko ve cánh(dê:D )là mi mái.hót hay hay dở tuỳ vào chim mấy mùa và có năng đi dợt chim ko,ko thì cho tụi nó nghe băng chim bậc thầy cũng được

KtsBim thích bài này.
  3. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Mái bây giờ hiếm lắm bác , em kiếm hoài hok thấy bây giờ bổi về toàn là trống , hok một con mái nêu hiếm thì lọt vài 1 -2 con thôi còn hok thì hok có

KtsBim thích bài này.
  4. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Cám ơn các bác nhiều. Em sẽ theo dõi nếu thấy con kia hót ko ra gi em sẽ mang ra hàng đổi và có thể các thêm k để đổi con mi khác nhưng lần nay sẽ nghe hót cẩn thận hơn. Em rất thích nuôi mi và em nghe nói HM ở Lạng Sơn hót rất hay phải ko các bác ? Bác nào dành về HM cho em biết với.

KtsBim thích bài này.
  5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Bác đã nghe câu"thật thà lái trâu chưa"?Nếu đã mua chim mộc thì rất ít khi có cơ hội được nghe chúng hót.Theo kinh nghiệm mua Mi của em thì cứ chọn chú nào hình thức thật ưng ý và có nhiều cơ may là đực thì mua về vì chim mộc giá tương đối là tình thương.Để nhỡ chẳng may nó có là mái thì ít ra cũng đc 1 chú mái đẹp(mã trống).Còn con Mi mà bạn mua 250k đó,mình nghĩ nó là chim trống vì chim mai thường rất mau mỏ.Kể cả là mái mộc mới mua về mà thoảng nghe tiếng trống sẽ xùy ngay.Cứ bình tĩnh nuôi để con chim quen dần với đk sống ở nhà bạn và đừng cho giáp mặt con mộc kia.Có thể con này đang mất lửa nên để gần trống(dù chỉ là mộc)làm nó sợ đó.Chúc bạn may mắn với 2 chú Mi này.

KtsBim thích bài này.
  6. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Cảm ơn các bác động viên em cả 2 em Mi được em để chỗ yên tĩnh đều hót ầm ầm cả rồi. Chúng ganh nhau cứ 1 con hót là con kia hot theo kéo theo luôn cả con Mi non em nuôi từ bé đang tập hót cũng hót theo suốt thậm chí còn lắm mồm hơn cả 2 con Mi kía ý chứ. May quá các bác ạ sợ chim đểu đang lo, thế là em có 3 chú Mi trống để chơi rùi....hê....hê :laughing:

KtsBim thích bài này.
  7. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    mấy bác ơi ? hìnnh như em biết thì mi trống với mi mái rất giống nhau thì phải ? như ng em củng nghe thoáng wa , thì chim trống có cái đuôi mắt to và dài , còn mái thì ngược lại thì phải ? các bác có đồng ý ko ạ
    phân biệt nhgư vậy đúng ko nhỉ ! mong cc1 bác chỉ giáo

KtsBim thích bài này.
  8. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    ban luciano oi, khi nào chụp hình mấy con mi của bạn lên đi cho mọi người xem với, có gì nhờ mấy bác cao thủ tư vấn luôn cho.

KtsBim thích bài này.
  9. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Bạn ơi mi trông hay mi mái khó chọn lắm bạn à nhìn vào bề ngoài kho phân biệt lắm , tui cũng chăng co nhiều kinh nhiệm nhưng tôi đọc trong bài viết 'Họa Mi tràng ca sĩ rưng xanh'' tui thấy cách đúc kết của người xưa đó nhìn vao bề ngoài thì chỉ co những người già giơ trong nghề may ra mới biết thôi nhưng độ chính xác cũng chỉ đến 80% là cùng. Chính xác 100% chỉ có nghe hót bạn à. Còn mấy em họa mi của tui hot rùi nhưng vãn chưa dạn bạn à đưng cách 3m ko sao chứ lại gần chúng nhảy loạn xạ ngay thì chụp hinh ra cái gì mà post. Mong anh em thông cảm !

KtsBim thích bài này.
  10. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    vậy thì tiếc wá ! đợi con mi ngoài tiệm hót chắc lâu thấy bà , có mà ở đó ngủ luôn hả ? chim ở dựa nhát lắm , ổng ko cho ngồi đợi lâu " ko mua thì đi về " ổng nói vậy đó ? bạn mua con mi bao nhiêu vậy ha ?

KtsBim thích bài này.
  11. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Tiệm bán nào cũng có còi thổi kêu giọng mi mái . Em cứ bảo họ thổi , nếu con nào là trống sẽ hót ngay . Nếu họ từ chối thì chắc muốn mình nhầm mi mái đó !

KtsBim thích bài này.
  12. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    em thấ anh Quốc đưa ra ý kiến này hay nè. vậy cho chắc ăn, ko thì lầm chết thank anh quốc phát :D:D

KtsBim thích bài này.
  13. luciano

Thích đã nhận:
    88
    Tui mua mi non 150k cho vào túi giấy để tí là nó hót chuyện nhưng tiếng nhỏ mà tui thấy người ta nói mi trống có u thịt ở ngón chân sau nó to hơn mi cái đó bạn à và đùi chân cũng mập hơn. Bạn cứ chọn như vậy tỉ lệ xanh chín còn cao hơn còn bảo chọn ni non chọn trống mái thì nhưng người sành mi cũng ko ai dám chắc chắn 100% đâu bạn à trừ khi bạn gặp chọn 1 ổ mi non còn nguyên thì con đầu đàn là con trống và cứ thế tiếp theo là con mái và con thứ 3 là con trống và cứ thế.Ổ mi nhiều nhất là 5 con thì có 3 con trống nhưng khi người ta đã mang về tp bán thì khó chọn lắm bạn à.

KtsBim thích bài này.
  14. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Hok nên mua mi ở ngoài tiệm nhất là mi có mùa , mua bổi thì đc chứ mua mùa thì gay lắm . Mua bổi mà đạt tiểu chuẫn về hình dáng thì mua ở trong hội đó , mua mi non về chán lắm mấy bác , mi bổi thấy thú vị hơn tuy nó nhát thôi về sau là hết à

KtsBim thích bài này.
  15. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    pác nào có thể cho em biết 1 chú bổi klhoang3 nhiêu hok? để em còn biết ngõ mà đi sâu vào em nó hô hô hô

KtsBim thích bài này.
  16. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Nếu để phân biệt Mi trống hay mái mà nhìn vào ụ thịt dưới chân nó thì e rằng bạn sẽ nhặt phải 1 em bị sùi chân rùi đấy:p vì kể cả Mi thuộc mà nuôi vệ sinh chuồng trại kém thì chân chúng bị như vậy hết bạn ơi.
    Vấn đề chọn trống mái của họa mi mà không được nghe tiếng hót thì đôi khi là may hơn khôn bạn ạ:D
    Cốt yếu là cứ lấy em nào hình thức thật ưng ý(mắt xanh,lông vàng,đầu xà,vuốt cọp...)thì kể cả là Mi mái bạn cũng sẽ có 1 chú chim tuyệt cú mèo:D

KtsBim thích bài này.
  17. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    mi

khoảng 100k đến 150k là bổi đó bạn ! còn nằm giá 200k >250 >... thì mình nghỉ là thuẩn rồi , ko biết thuần dể nuôi ko nửa ?

KtsBim thích bài này.
  18. XUAN THUY

XUAN THUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    anh thapbat nói rõ hơn đc ko, mi bổi mua trong hội nào có địa chỉ, hay số điện thoại để có thể liên lạc, giúp e với thapbat e đang cần 1 chú mi bổi

KtsBim thích bài này.
  19. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ??

Thật ra mình thấy nếu mới chơi, nên chơi 1 chú chim thuộc trước, để biết thế nào là hay, để nhìn nhận được các nét để dễ phân biệt đã, sau có kinh nghiệm rồi mới nên mua mộc về chơi, lúc đó là lúc đã biết chọn chim roài. Nhưng cũng nên cẩn thận khi mua chim Thuộc, cần nhìn & kiểm tra kỹ về giọng hót (xem có bị khàn khê k nhé), chân cẳng (xem có dị tật hay mất móng không), mắt chim (có bị mờ không), mỏ chim, .... Một chú Họa my đực không phải chỉ to đẹp và ngược lại, không phải cứ My mái là nhỏ con đâu nha. Còn My non nuôi lên rồi sẽ thấy đúng là nuôi My non chán lắm!

KtsBim thích bài này.
  20. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nếu bạn mua mi mộc thì tốt nhất bạn lên VŨ HUY 1053 Lũy Bán Bích .Quận Bình Tân,đi đường Âu Cơ đó,bạn hãy đến vào lúc 6giờ sáng các ngày 08,18,28 âm lịch,ở đó mi bổi rất đẹp,nếu bạn đến sớm,nhưng mấc đó nha 200,300,400k củng có,nhưng mi đẹp lắm,mình củng vừa tậu 1 em giá 300k,lông vàng,ức nở rất thích.

KtsBim thích bài này.