Cho em hỏi chút về san hô

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Nguoi_Ban_Tot, 29/10/07.

1. Nguoi_Ban_Tot

Nguoi_Ban_Tot New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi sao san hô nhà em nó bị gì mà phình lên hoài rồi xẹp xuống, giống như có nước trong đó, rồi tiết ra chất gì đục đục:( . giờ thì nước trong hồ ko đc trong như lúc ban đầu~X( . ko biết có ảnh hưởng gì tới cá ko ? mong các bác chỉ em dùm em mới biết chơi#:-S
    [​IMG][​IMG][/URL][/IMG]

2. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    San Hô

Chào bạn

Đó là triệu chứng 'đi chầu diêm chúa' của coral bạn. Đây là giống Goniopora rất khó nuôi. Đòi hỏi kỹ thuật cao, hồ phải setup trên 1 năm, hệ thống lọc và đèn tốt. Với những điều kiện vừa nêu cũng không đủ bảo đãm coral của bạn có thể sống lâu hơn 6 tháng. Loại này bạn cần phải cho ăn loại dung dịch nước cho coral có bán trẹn thị trường.

Vấn đề đục nước là vì các tissue (màng tế bào) của san hô chết và hồ của bạn chưa ổn định. Bạn cần phải thay 30% nước liền để cá sẽ ko bị ảnh hưởng.

Chúc bạn thành công

3. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đồng ý 2 tay 2 chân k còn gì góp ý thêm.
    to Xich Long: níu san hô bị như vậy theo e nghĩ là nên loại nó khỏi cái cộng đồng hồ cá để tránh tình trạng thêm tệ hơn phải hem a Xich Long, nhưng e có cách giải quyết nước đục nhanh hơn đó là e mua bịch Vi Sinh Bioqua_MV, e có làm thử 1 lần và nước trong lại như thườg
    to Nguoi_Ban_Tot: anh mua san hô này ở đâu dzạ, e mún thử sức với giống này.....cám ơn anh

4. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    San Hô

Bluedolphine258 - mình sống ở Sydney nên ko biết loại men này.

Theo mình thấy nếu như hồ của bạn mới setup được dưới 1 năm thì chưa có thể coi là hoàn toàn ổn định (fully established).

Mình chỉ dùng live rocks và cát cho hệ thống lọc. Không dùng bất cứ loại thuốc nào khác ngoại trừ đồ ăn dạng nước cho coral (san hô)

5. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    loại này là vi sinh của VN, hay lém đấy,em cũng có sử dụng vi snh dạng nước nữa.....em đã thử nghiệm nhìu lần lém cuối cùng e quyết định chỉ sử dụng loại BioAqua và vi sinh dạng nước thôy, ngoài ra k sử dụng thức khác kết quả thì như mọi ng đã thấy ,em có post hìh hồ e lên đó.........hy vọng mọi ng ghé wa cho ý kiến