cho em hỏi chút về vẹt.

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi __Nick__, 29/8/07.

1. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em mới mua 3 chú vẹt. 1 đầu xám và 2 ngưc đỏ. nhưng 3 chú này chưa chú nào trổ màu hết. chắc là độ tuổi chim chuyền đang bắt đầu trổ. nói chung là còn non. vậy khi mua ở độ tuổi này nó có kh3 năng nói ko? ai biết xin chỉ giùm. thank and thân.

2. baonhon

baonhon Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào bạn,
    Nói chung nếu chim còn non thì khả năng dạy cho chim biết nói là rất cao. Tuy nhiên, không biết con vẹt của bạn mua có phải là con xích không, nếu là con xích thì xác suất dạy chim biết nói rất cao.
    Thân.

3. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    nó ko phải là xích bạn à. nó là vẹt nhực đỏ. và vẹt đầu xám

4. baonhon

baonhon Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu vậy thì hơi khó đấy, nhưng cứ thử xem biết đâu sẽ có kết quả tốt.

5. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    chít trời........................em..............pó tay. ko biết chính xác hả bạn ? nói kiểu này thì........đằng nào cũng nuôi thử mà hix hix

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    có gì đâu bạn,chim bạn dạn ko,nếu dạn mà quậy,kiểu như lhoa1i la ó thì hoàn toàn dạy chim nói tốt,mấy con này có khi là chim ế(chim non)họ bán ko được,nui lớn giờ đem ra bán đó

7. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    nó dạn lắm. đứng 1 chổ trên cầu cung thôi. thò tay vào nó cạp cạp à. lâu lâu điên lên mới cắn.đó là con đầu xám. còn con ngực đỏ quậy banh nhà luôn la ó tối ngày. mà nhát kinh hồn pó tay. mỗi con 1 tính

8. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    tốt vậy là con ngực đỏ la ó nhìu sẽ mau biết nói,con xám kể như tiêu,chim đứng một chỗ tức chim lười,có khi lạ,ít vận động,hiếu động=>khó dạy nói,thò tay vào cắn rất đau là do chim nhát(đa số vẹt bổi đều cắn rất ác khi mình thò tay vào lồng,sợ bị bắt đó)

9. __Nick__

Thích đã nhận:
    78
    ko đâu thien . con xám dạn lắm, ít quậy, đưa tay vào là nó cạp cạp à. làm nó máu lên nó mới táp. hix hix ( cái này máu nè ) hihihi, con kia la ó cắn nhau ỳ xèo à. ( hồi trước nuôi 2 con ngực đỏ chung lồng mà ) vậy đó.

10. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hi bạn..nuôi vẹt non lúc còn lông măng dạy nói dễ hơn vẹt trưởng thành , nuôi 1 em nó bắt chước nhanh hơn 2-3 em..vẹt nuôi nhiều nó ham chơi hơn ham học,khi dạy em nó học nói phải chịu khó dạy từng từ một thôi,khi nào nó lặp lại được thì dạy 2-3 từ...cho đến 1 câu luôn ( td:má ơi có khách. chọc két két cắn à...)nhớ cho ăn ớt nhiều nhe ngày 4 trái loại ớt to . Vẹt ngực đỏ học nói cũng chiến lắm, chọn em nào dạn mà hay líu lo thì dạy em đó thôi đừng dạy chung nó không tiếp thu được đâu, sau này tụi nó sẽ bắt chước nhau thôi..chúc bạn nuôi dạy em khoẻ em khôn nhe..hi hi...

11. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tôi có con vẹt đầu hồng, nuôi được hơn 1 tháng nay, nó có phần dạn hơn 1 chút, có thể đứng trên tay mình rồi, nhưng chẳng thấy nó kêu tiếng naò cả, suốt ngày chỉ đứng im 1 chỗ, khi nào đói khát thì mới đi đến cóng ăn, thấy nó có vẻ buồn lắm. chân nó hôm trước thì mất đâu 1 móng, nay thì có 1 ngón bị đơ đơ, chẳng hiểu vì lý do gì nữa.

12. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    kỉu này khó dạy lắm ạ,chim phải hoạt bát nhanh nhẹn mới dạy được,bác nui thêm thời gian nữa xem,chắc mới về nhà(chim lớn rùi hả bác),em kinh nghiệm nui chim bổi chớ có chơi cần đậu,nhốt chuồng,hồi nhỏ chơi chim bổi,ko bít là phải nui từ non,mua bừa,mà nhốt` lên cần đậu,toàn vướng chân té(mấy lần rùi sau đó siết chân chết,ko thì trượt chân bay lên ko được cũng chết,mua con nào sống chừng 1 tuần cũng die),sau này chơi nhốt lồng thấy công hiệu hơn

13. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    thương chim vẹt chi nuôi non ,như vậy nó học nói nhanh hơn à