Cho em hỏi chút

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi RuaTaiDo_HN_94, 12/9/07.

1. RuaTaiDo_HN_94

RuaTaiDo_HN_94 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuần trườc em mới mua 1 đôi rùa tai đỏ(kê rồi nhưng kể lại:laughing: )1 con dài 14 cm(hình như là con cái)1 con dài 8cm(hình như là con đực).Em nuôi chúng trong 1 cái bể(chiều dài 80cm;chiều rộng 30cm;chiều cao 50cm)có lọc nước(madein china:eek: ) giá 60k.ở giữa hồ em để mấy viên sỏi(bé hơn đầu con rùa to chút xiu,ko bít nó co xơi ko:eek: )và để cục dá cho nó trèo lên.Nghe mấy anh trên diễn đàn bảo phải mua cái gì làm ấm nước.em ở hà nội(nghĩa tân),lại ko đi xa dc(mới 14:D ).Ai bít cái gì làm ấm nước mà bán ở gần chỗ em ở thì chỉ giáo hộ cái nhé:D (cho em giá lun,em còn mỗi 500k đê xài đến tết àh):laughing: bây h em đang để bọn rùa trên tầng 4(vì nhà cầm quyền la quá~X( ).Ai bít chỉ dùm nha
    Thx.
    P/S:cho nó ăn gì để nó lớn mau vây.Ai có cục sỏi đường kính 4cm cho em vài cục nha;)

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Bạn ra ngoài hàng cá mua cái sưởi có vài chục k ah. Mình nghĩ HN lạnh nên cần sưởi. HCM thì vô tư.
    - Muốn cho nó mau lớn thì bằm thịt bò cho nó ăn, bảo đảm mau lớn. Nhưng không bảo đảm khỏe mạnh :D
    Bạn không nên cho nó ăn nhiều, nó béo phì dễ chết lắm. Vì 2 con kích thước chênh lêch nên tốt nhất là cho ăn riêng để con lớn không lấn con bé. Con to hơn cho ăn rau nhiều hơn. Cụ thể con 14 cm cho ăn mặn ( cá mồi, thịt ,... ) 1 tuần 2 bữa thôi. Còn lại ăn rau. Con 8cm cho ăn mặn 1 tuần 4 -5 bữa.

3. RuaTaiDo_HN_94

RuaTaiDo_HN_94 Member

Thích đã nhận:
    0
    hix.Hôm qua em vừa mua 20 con cá mồi,chả hiểu sao.5 phút sau quay lại thấy còn mỗi 5 con ah`.em ngồi xem thì thấy con rùa to bắt cá trông vui lắm:D(rùa con ko ăn gì dù nó rất khỏe mạnh).em cho rùa ăn vậy có nhìu quá kô anh

Bật sưởi 1 ngày mấy h vay anh ơi.hihihihiihiih.Thx anh nhìu:X:X:X:X

Last edited by a moderator: 13/9/07
  4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - rùa bé nó bị rùa to tranh ăn sao nó ăn được. Rùa nó ăn không biết chừng mực đâu. Tốt nhất là bạn cho ăn vừa phải.
    - bạn giữ nhiệt độ nước đừng thấp hơn 20 độ là ok. Tốt nhất khoảng 25-28 độ.
    P/S : trông nó bắt cá vui thật, nhất là rùa bé mà cá to. Nhìn nó lấy tay cạo cạo vảy, xé con cá buồn cười ghê :D ( tuy hơi dã man :p )

5. RuaTaiDo_HN_94

RuaTaiDo_HN_94 Member

Thích đã nhận:
    0
    hihi.công nhận bùn cười ghê anh ạ,nhưng rùa bé của em kô chịu ăn gì là sao

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình đã nói rồi mà. Bạn cho ăn riêng thử xem. Cho rùa nhỏ vào 1 cái hộp nhựa hay thau nhỏ, để nơi ít người, thả vào đấy cá mồi hay xà lách. Để trong vòng 1 tiếng xem nó có ăn không.

7. hungpnc

hungpnc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Rùa chỉ ăn rau thôi, nhớ mua bộ sưởi ấm không tới 100k đâu.

8. viet8806

viet8806 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Còn nếu đã làm theo cách bạn aeolus mà nó vẫn ko ăn (hoặc ăn ít) ,thì phải tách riêng ra ngay .Vì nhiều khả năng là nó bị bệnh , và bệnh này sẽ lây lan .Mình đã từng có kinh nghiệm .Nuôi 2 em bỗng 1 em lầm lì ko chịu ăn , bỏ riêng thì ăn nhưng ít , càng về sau càng biếng ăn và thụ động ....khoảng 2 tuần sau die . Và 1 tuần sau thì nỗi đau nhân đôi ..hic hic...

9. Rua_94_HN

Rua_94_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hix,em bị hack mất nick Rua_Tai_Do_HN_94 rồi,giờ nói chuyện với nhau qua nick này nha

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Úi, nick abv mà cũng bị hack nữa ah ? Chả hiểu nó lấy làm gì nhỉ :confused: Bạn Pm cho nick đó hỏi muốn mấy cái thì reg chứ có gì đâu

11. Rua_94_HN

Thích đã nhận:
    3
    uh,em cũng bó tay lun.ko bít chúng nó lấy làm gì:(,giờ lại phải lập nick mới:(

12. Rua_94_HN

Thích đã nhận:
    3
    ah`,cho em hỏi,con rùa to 1 ngày em cho nó ăn có 20 con cá mồi có ít ko ạ:D

13. hungpnc

hungpnc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu chưa hết chắc chịu khó mua chú khác về thôi. Rùa ă như vậy là quá nhiều khi mới mua về đừng nên cho rùa ăm sớm mà đợi khoảng 1 đến 2 ngày để rùa quen với môi trường mới ròi hãy cho ăn tránh bị sốc sẽ sổ mũi nhức đầu là mệt.

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nó ăn thế coi chừng chết sớm đấy. Nếu nó ăn vậy thì 1 tuần cho ăn 3 lần thôi bạn ơi. Ông bà đã nói " Ăn ít no lâu, ăn nhiều tức bụng " mà. Mình có 2 em baba to bằng bàn tay chết do ăn nhiều quá.

15. Rua_94_HN

Thích đã nhận:
    3
    hiihihiih,vâng ạ.để em cắt bớt thực đơn của 2 đứa nó.hôm nay cho nhịn lun:D

16. viet8806

Thích đã nhận:
    4
    Bạn cho nó ăn kiểu đó coi chừng em nó bị bội thực đó.Mình cũng đang nuôi 1 em tai đỏ,nhiều khi lỡ cho nó ăn nhiều wá sợ nó " phát ách ".Nhưng mình lại rất thích nhìn những con vật mình nuôi ăn .Nên hiện nay ngày mình đút cho em rùa núi ăn 3-4 lần (1 lá cải dài + 5-6 trái nho xanh / lần ).Ko biết cho ăn vậy có nhiều ko.

17. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nếu cộng 3-4 lần lại mà như vậy là ok, còn mỗi lần mà như vậy thì hơi bị nhiều đó.

18. viet8806

Thích đã nhận:
    4
    Vậy mà mình nghĩ nó ăn như vậy là ít chứ,mình chưa nói rõ là trái nho xanh lớn lắm thì cũng bằng ngón tay út ah .

19. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Vậy là 1 ngày rùa bạn ăn 3-4 miếng xà lách & khoảng 20 trái nho ah. Kinh đó. Bạn cho ăn 1/2 số đó là quá đủ rồi. Rùa bạn sướng nhỉ. Rùa mình chưa được ăn nho bao giờ, chủ nó còn chưa có mà ăn nữa là :D

20. viet8806

Thích đã nhận:
    4
    Nho là do ở nhà mua về cúng nên mới có cho nó ăn đó .Còn thức ăn chính là cải dài + chuối .Hi vọng cho nó ăn nhiều (và nhiều loại thức ăn) thì nó sẽ mau lớn.