Cho Em Hỏi Chút

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi x-man2005, 30/3/06.

1. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác cho em hỏi cá Đĩa nuôi nhiều màu (loại) khác nhau có ghép cặp để đẻ đuợc không.

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Chắc chắn được, nếu chúng ưng thuận nhau bạn ạ. các giống cá mới cũng do lai tạo giữa nhiều loại mà ra đấy. Thân.

3. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bác Hong Ket đã chỉ giùm . Sẵn đây , bác cho em hỏi nuôi cá Đĩa có nhất thiết là phải điều chỉnh nhiệt độ và PH cho phù hợp không ? Ở ngoài tiệm có bán máy đo và tự điều chỉnh không?(Nếu có thì giá khoảng bao nhiêu)

4. x-man2005

x-man2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bác Hong Ket đã chỉ giùm . Sẵn đây bác cho em hỏi nuôi cá Đĩa có nhất thiết phải chỉnh nhiệt độ và PH cho phù hợp không ?Ở ngoài tiệm có bán máy đo và tự điều chỉnh không?(Giá khoảng bao nhiêu?).

5. harry

harry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá dĩa nhất thiết phải theo dõi nhiệt độ và độ pH của nước.Bạn đừng nên đặt hết niềm tin của mình vào các loại máy điều hòa có ngoài thị trường,tốt nhất là mình chăm sóc những chú cá của mình bằng tình cảm của chính mình,cá sẽ không phụ lòng bạn đâu.

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    @x-man; nhất thiết và phải là khái niệm có lẽ cứng nhắc quá. Có rất nhiều cao thủ ở đây nuôi dưỡng Discus thành công trong môi trường khác nhau. Bạn nên hỏi cụ thể để các bác ấy hé mở vài tuyệt chiêu cho mọi người cùng...ké :) Tuy nhiên nhiệt độ và pH là những vấn đề không thể coi thường đối với cá đĩa. Mình có vài tài liệu dễ sử dụng cho người bắt đầu say mê cá đĩa, sẽ tổng hợp lại và post lên cho mọi người cùng xem.

7. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiệt độ và PH là những điều kiện cần và đủ nhưng theo quy luật sinh tồn, vật nuôi cũng sẽ thích nghi với môi trường sống (miễn là đừng khắc nghiệt quá), bạn hãy thuần dưỡng nó. Lúc đầu TC cũng mệt mỏi vì chạy theo các yếu tố đó, nhưng bây giờ hết rồi.

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @x-man: theo mình, nếu ở Miền Nam nói chung và TP.HCM nói riêng thì nhiệt độ không phải là vấn đề đáng lo ngại lắm. Còn độ PH thì cũng nên quan tâm đến nó một chút và hiểu được con Cá Dĩa của mình nó cần môi trường nước nào là tốt nhất. Quan niệm của mình là huấn luyện cho chúng thích nghi với môi trường mà chúng ta dành cho chúng. Nhưng không thể chủ quan được vì: không thể nào để cá Dĩa sống trong môi trường có PH >8 chẳng hạn ! Khi đó con cá sẽ thế nào ? mặc dù nó vẫn "còn sống". Mình cũng bắt đầu quan tâm đến PH, nhưng rất may là nguồn nước máy nhà mình khi mới thay nước cũng chỉ ở mức 6.5 nên cũng đỡ lo. Chúc ban "huấn luyện" được các chú cá của mình. Thân.