Cho em hỏi cockatiel nhà em sao thế này???

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi mrsmount, 16/9/08.

1. mrsmount

mrsmount Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Em mới mua 1 yellow cockatiel hay là két mã lai ý ah. Lúc mua đã rút kinh nghiệm đứng ngắm nghía rất lâu, nhìn chân tay, lông rồi mắt mũi ko thấy vấn đề j. Em ý bay nhảy suốt, ăn cũng rất nhiều, nhanh nhẹn nhất trong số mấy con. Thế mà mua về được 2 ngày thì bắt đầu có tình trạng cứ xù lông lên rồi đứng ngủ cả ngày luôn. Ăn xong là ngủ. Xong rồi nhắm mắt 1 bên, nhắm mỗi bên mắt phải. Rất chậm chạp ko hót, ko kêu ca, ko chạy nhảy như trước nữa. Chân bên phải lúc ngủ hay lúc ăn toàn co lên, mỏi lắm mới cho xuống 1 tí. Em cho ăn thóc, ăn kê đầy đủ, thỉnh thoảng còn ăn cả xà lách. Lồng với nước ngày nào cũng thay rửa sạch sẽ 2,3 lần 1 ngày. Liệu có phải nó bị bệnh j ko hay mới mua về lạ nó thế ah??? Lo nhất là lúc nó đứng xù lông rù rù 1 bên chân co, 1 bên mắt nhắm. Ai biết giúp em với!!!~X(

2. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    bạn ơi bạn mua em nay` ở chợ Mơ mới phải không.thế thì nguy rồi bạn ah`!bạn mình cũng vừa mua 1 đôi ở đấy lúc mới về cũng khỏe mạnh được 2 hôm cũng mắc triệu chứng như bạn nói rồi...die.mình nghĩ chim ở đó có dịch rồi,khó mà cứu chữa,hix.bạn thử cho nó uống thêm b1 và vitaminC đi hi vọng có thêm sức để nó đủ sức chống chọi với bệnh tật

3. tuong86

tuong86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    - Tui nghĩ nó bị cúm giống như con người bị cảm. Do bị cúm nên nó lạnh, nó lạnh nên nó mới xù lông. Lúc trước tui nuôi két, bình thường nó mắt nhắm mắt mở là nó sắp quy tiên rồi đó. Bạn thử lấy viên paracetamol pha nước rồi ráng đổ nước thuốc vô miệng nó. Không biết làm vậy có cứu được nó không nữa.

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Ra thú y mua thuốc chữa các bệnh thường gặp cho gà con về cho chim uống thuốc. Liều lượng theo hướng dẫn trên bao bì.

Pha với nước ấm và đổ/bơm trực tiếp vào miệng chim.

Và tăng cường sưởi ấm cho chim, may ra sẽ qua được.

5. LTS

LTS Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thôi khổ em rồi:(. Em cũng mói mua 1 em yellow cockatiel ở chợ Mơ hôm thứ 7 tuần trước. mấy hôm mới về cũng rất hoạt bát, hò hét cả ngày, vậy mà 2 hôm nay cũng thấy hiện tượng như của bác vậy. Em phải nghe theo các bác trên diễn đàn chỉ bảo cứu chữa ngay thôi. Không biết có ăn thua gi không, không khéo lây sang những em khác thi toi:confused:.

6. archangelyb

archangelyb Member

Thích đã nhận:
    2
    Có phải các bác mua bên chợ Kim Ngưu của cái bà chị gày gày ko? E đag định bắt 1 chú ở đấy nghe thấy vụ này thì sợ quá ko dám manh động j. Có j tiến triển các bác thông báo cho A E theo dõi cùg đúc rút kinh nghiệm chữa tri với nhé.Mong mấy E nhà các bác chóng lành bệnh.

7. archangelyb

archangelyb Member

Thích đã nhận:
    2
    Nguy rồi! Grey cockatiel nhà E bắt đầu có dấu hiệu mắt nhắm mắt mở, chân co chân duỗi rồi.Các bác chữa trị thế nào chỉ E với.Hichic!!!

8. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    với triệu chứng như thế đó , thì nó sẽ "chầu ông bà " ko sớm thì muộn , xin chia buồn cùng bạn .....:(

9. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn bình tĩnh nhé

Bạn hãy lấy trái BỒ KẾT (các bà các chị vẫn dùng gội đầu ấy) dùng than hoa-than đốt từ củi gỗ- đốt trái BỒ KẾT lên cạnh lồng cho chim ngửi, vài lần như vậy chim sẽ khá lên . Chúc bạn thành công/

10. archangelyb

archangelyb Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bác,kinh nghiệm thật quý báu.Vẹt nhà cháu cho dùg cảm xuyên hương mấy hôm.Ko hiểu là nhờ thuốc hay nhờ sức khỏe nó tốt mà giờ khỏe hẳn lại rồi.Bay nhảy kêu hót nhức đầu luôn.Hoan hỉ lắm lắm.Hihi!!!

11. zeng

zeng Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi giá 1 con bao nhiêu vs ạ :D em cũng đang định mua 1 chú :d