cho em hỏi đây là vẹt gì

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Co_vju, 1/8/10.

1. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    hôm nay lù đù gật gù lên Hoàng HOa Tham kiếm con vẹt:blushing:
    các pro cho hoi:-* đây là vẹt gì có nói đc không:confused:
    điện thoại 2 chấm cùi nên các bác thông vảm:p

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Đây là một chú vẹt ngực hồng mái.

Vẹt ngực hồng là loài vẹt có nhiều ở Việt Nam, với bộ lông xanh lá cây bắt nắng óng ánh rất đẹp và đặc trưng - nên người ta còn ví von những màu sắc giống như vậy là màu 'xanh két'.

Loài vẹt cỡ trung này có thể dạy nói, nhưng phát âm không rõ và ít nhớ được nhiều từ. Bù lại vì là chim 'quốc nội' nên dễ thích ứng điều kiện nuôi nhốt, xích chân, giá cả dễ chấp nhận.

Cô vẹt này đang tuổi lớn, nếu muốn dạy nói phải tập ngay, và rất kiên trì. Để khi nó lớn nữa thì gần như không dạy nói được nữa.

Thường xuyên âu yếm, cho món ăn ngon, chơi với vẹt hàng ngày: nó sẽ là một vật nuôi rất dễ thương và thân thiện.

Nên tập cho nó ăn thêm đạm (trứng luộc), bắp ngô và hạt hướng dương sống cho béo khoẻ. Khẩu phần nhin trong hình chỉ có lúa như vậy là chưa đủ chất.

thienfe and ngadienyeudau like this.
  3. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    dạy nói sao bác em mới thử thu âm từ có khách cho nó nghe , mà chưa thấy có biểu hiện gì cả:(
    ăn sao bác , em mới chơi không rành bác chỉ kĩ được không, chơi với nó sao ạ. Mới về nên nó nhát quá anh à :((
    Đúng là mới chỉ có thóc anh à, trứng muốn cho nó ăn thì bổ nhỏ hay là để cả quả cho nó gậm hả bác ><

4. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Ý Chị GC là: Bạn chịu khó chơi với nó hàng ngày, có thể nói chuyện, hoặc cho nó đậu trên tay, cho nó ăn trên tay của bạn. Nhưng với điều kiện chim đã rạn người. Vẹt là loài tò mò và rất thích khám phá nghịch ngợm, chịu khó chơi với nó, nó sẽ chóng quen bạn. Còn về thức ăn thì bạn nên cho ăn trứng luộc sẵn, chứ không phải trứng sống, nhưng chim chưa ăn quen thì bạn chỉ cho ăn ngô sống cũng được (bắp ngô còn tươi) cho cả bắp vào lồng cho nó gặm. Cho ăn thêm rau muống tươi rửa sạch và hạt hướng dương như chị GC nói là ok bạn ạ.
    Đợi sang năm lên HHT kiếm thêm 1 con vẹt khác cũng giống này mà nuôi (chọn vẹt non, còn lông ống) mùa chim non con này rất rẻ khoảng 150 - 200 nghìn 1 con thôi. Nuôi từ nhỏ nó sẽ thân thiện hơn, muốn dạy nói cũng dễ hơn

5. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bây giờ nó nhát quá anh à , làm sao để cho nó hết sợ đây.:( nó cắn đau lắm :(

6. hoang_sontung

hoang_sontung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Chị GC xem lại ảnh đc không ạ??? Đây là 1 chú vẹt ngực hồng trống mà chị, mỏ đỏ tươi khác hẳn với 1 cô vẹt mái có cái mỏ đen xì!!

7. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    các anh chỉ em dạy nói sao với cả nó nhát quá, bây giờ xích nó trên cầu đc chưa ạ ><.
    Anh hoang_sontung: cho em xin yahoo hỏi kinh nghiệm được không ạ:)

8. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    YH của anh chính là nick trong ABV, có gì mình cùng trao đổi, em nhé!

9. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    mà bao giờ đến mùa vẹt non ạ, con trên ava chị là con xích đúng không ạ, con xích giá tầm bao nhiu ạ

10. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Thì mùa chim non bình thường là vào mùa hè từ tháng 3 đến tháng 6 âm lịch. Con trên ava của mình là con Vẹt Nhật (Lovebird) nó đậu trên vai bạn gái mình, ko phải mình. Con xích nó rất to ko nhỏ như con của mình. Nếu con chim của bạn nhát người quá thì bạn thử cắt bớt lông cánh của nó đi xem,chắc chắn nó sẽ hiền ngay. Bạn cũng nên cho ăn vừa phải thôi để nó hơi đói 1 chút cũng ko sao đâu, chỉ cần cho ăn đủ chất là được. Khi cho chim ăn có mức độ và để nó phải chờ đợi thức ăn từ người nuôi thì nó sẽ trở chóng quen hơn. Mỗi lần bạn chơi với nó thì cho nó ăn trên tay mình, nhưng nó phải hơi đói 1 chút thì nó mới dám. Bước đầu thì bạn cứ nuôi như binh thường, mỗi khi ra chuông chim thì mang theo thức ăn cho nó, từ lần sau nó sẽ thấy bạn là người thân thiện và là người nó cần.
    Mấy con vẹt Nhật của mình bây giờ mà hết thức ăn thì nó nhảy cả lên người mà cắn đòi ăn đấy.

11. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    anh ơi bây giờ nó nhát bắt ra cắt lông cánh lun ạ :)

12. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    uh, bắt ra cắt luôn, nhưng phải khéo không là bị nó cắn đấy. Nhà bạn ở đâu? Nếu gần thì mình qua mình cắt cho 2 phút là xong. Rồi bạn sẽ thấy con chim của bạn hiền hơn

---------- Post added at 06:01 PM ---------- Previous post was at 06:01 PM ----------

uh, bắt ra cắt luôn, nhưng phải khéo không là bị nó cắn đấy. Nhà bạn ở đâu? Nếu gần thì mình qua mình cắt cho 2 phút là xong. Rồi bạn sẽ thấy con chim của bạn hiền hơn

13. kirena

kirena Member

Thích đã nhận:
    1
    ngày trước em cũng nuôi 1 em , chưa kịp nói câu nào đã "ngủm" rồi :( nhìn thấy con vẹt của bác em thích quá..Mà em ko biết cách lựa làm sao...

14. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    nhà em ở khâm thiên anh à , tự cắt khó quá :(((((((

15. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Số của anh đây 0917 852 713. Anh đi làm ở Trần Đại Nghĩa, ngày nào về cũng qua khu Xã Đàn

16. Co_vju

Co_vju Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    không cần nữa đâu anh à , trua em vs mẹ cắt rồi , mệt thật.

17. hoang_sontung

Thích đã nhận:
    125
    Chim bổi rất khó thuần, em có cắt cánh thì cũng sẽ mất thời gian rất lâu để thân thiện được với nó và đa số mọi người sẽ nản chí! Em và mẹ em vật lộn để cắt cánh nó thì nó sẽ càng hoảng sợ, cũng lại mất 1 thời gian nó bình thường đó em! Chịu khó nuôi lấy kinh nghiệm, mùa sau mua 1 chú vẹt non, tha hồ chơi!

18. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Chị GoldenCanary, loài Két ngực Hồng theo Quân được biết là con trống có giai đoạn thay mỏ đỏ sang đen rồi lại chuyển sang mỏ màu đỏ (khi trưởng thành), còn con mái thì không, từ mỏ đỏ chuyển sang đen luôn. Chị có thể chỉ cách căn cứ vào dấu hiệu nào để biết con Két của ko-Vju là con mái, chỉ cho Quân với! Cảm ơn chị!

---------- Post added at 08:09 PM ---------- Previous post was at 08:07 PM ----------

Chị GoldenCanary nói đúng con Két này còn tơ lắm, tròng đen của mắt con to lắm!

19. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Vẹt ngực đỏ (két) cũng nhanh biết nói, nói sõi và cũng dễ dạy.
    [video=youtube;NitdJZxhQjM]http://www.youtube.com/watch?v=NitdJZxhQjM[/video]
    Vẹt ngực đỏ lúc chào đời mỏ đều có màu đỏ

cho đến tháng thứ 3 mỏ bắt đầu chuyển màu đen

từ 9 -15 tháng tuổi thì lông ngực bắt đầu chuyển sang màu hồng.
    và tháng thứ 10 thì mỏ đã đen hoàn toàn.
    Nếu là trống thì sau 1 năm (hoặc hơn) thì mỏ mới bắt đầu xuất hiện mầu đỏ.

Cho tới gần 2 năm mỏ mới đỏ hoàn toàn
    Hình sưu tầm

Con Vẹt ở trên lông ngực đã hồng, và mỏ lại đỏ trở lại thì chắc chắn là trống rồi.

Last edited: 22/2/11