cho em hỏi, em mún dùng phân ada để setup hồ treo tường nhà em

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi thayboi, 23/3/08.

1. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi, em mún dùng phân ada để setup hồ treo tường nhà em. dài65 x ngang 11 x cao 40. vậy em phài setup thế nào? bao nhiêu phân là đủ, em mún trồng 1 vài loại cây đơn giản thôi(ko cần pro). và các anh có thể hướng dẫn cụ thể được không ạ? đây là các bước em định làm:
    1)rải phân nền ada( bao nhiêu thì em chưa biết - chờ các anh hướng dẫn, em mún nước trong trong tí xíu)
    2)rài sỏi cao khoảng 5cm (sỏi nào màu sáng, sử dụng lâu mà sạch sẽ ko bị rêu?)
    3)có cần phải đổ nước vào ra vài lần cho trong không?
    4)cắm cây vào( em chưa có cây nào cả, mình tìm ở đâu đây,em ở biên hòa,đồng nai)
    5)cho cá vào, em nuôi cá betta( có cần phải đợi vài ngày mới cho cá vào không?)
    và 1 số câu hỏi thêm: em nuôi trên gác, nhiệt độ chac trên 30độC. có bị sao không?
    em nêu sử dụng lọc như thế nào? càng gọn, càng đơn giản càng tốt.
    vời kichthu7o71c hồ em, nên sửdung5 đèn loại nào?
    giải quyết tất cả vấn đề này lqa xong rùi phải không ạ. mong các anh chỉ dẫn,em cảm ơn nhiều.

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    1)Bạn muốn nước trong thì xài anizona II, còn kg thì tùy bạn cắt cắm có thể hơi tốn nhưng ...........................tùy vì như NMC lùn thì tốn tí thui ^_^
    2)Sỏi dù sáng đến đâu nhưng lẫue bám cặn bẩn và rêu----> chịu chết, vả lại ADA thường đi chung với nham thạch sẽ tạo độ thoáng tốt cho nền--->ok.
    3)Sau khi setup nước sẽ hơi đục chút, bạn chỉ cần bật máy lọc chạy 2h là sạch thui.
    4)Cái này thì mình chịu vì còn tùy sở thích của bạn khi nhìn thấy cái cây đó: hồng hồ điệp, rotala...............
    5)Theo kinh nghiệm của mình thì số lượng phân bạn cho vào sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến thời gian thả cá: phân nhiều thì lâu và ngược lại ^_^. Tuy nhiên bạn ko nên gấp quá,. thời gian đầu chịu khó thay mỗi ngày 30% nước hồ, qua 2 tuần thí có thể thả cá, ốc.....
    với nhiêtd9o65 như thế thì bạn nên chuyển chỗ đặt hồ hoạc tăng thêm 2 cái quạt 220v cho quạt hố sẽ mát hơn ^_^.
    Lọc thì tùy kinh tế, nếu hồ ko kiềng thỉ chơi cái jebo >503 là được hoặc dùng lọc ngoài (hơi kinh tế) jebo825, ehiem, atman..........
    Còn về đèn thì cũng tùy luôn:D: máng benxang 67cm cho bòng 60 dùng ok.