cho em hỏi gấp gấp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi gaufive1, 7/7/06.

1. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cỡ 1 tuần trở lại đây cá em có hiện tượng là cuối đuôi,vây trên,vây dưới bị tưa,rách,hơi đen đen,cá không có biểu hiện gì là bện hết,ăn uống vẫn bình thường,nguồn nước thì cũng không bị gì hết ,mấy bác giúp dùm em đi ,nhìn nó thấy tội quá mấy bác ơi

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Hình như người ta gọi là cháy đuôi do nước mặn quá đó...
    Hôm trước con CML of mình cũng như thế sau khi thay 1/3 nước khác vào 1,2 ngày sau tự hết.Nhưng đừng cho thêm muối nha

3. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bệnh cháy đuôi thì tôi không biết, nhưng bị thúi đuôi thì có hiện tượng y như vậy ,rất khó chữa, nếu o chữa thì từ từ cá bị rụng đuôi , tôi đã từng bị 2 em như vậy, có 2 cách chữa :
    1. .Bạn thay nước hồ thật sạch, thêm muối, tăng nhiệt độ sưởi lên trên 30 độ, bỏ thêm thuốc trị nấm, vi khuẩn
    2.Bạn thay nước hồ thật sạch, thêm muối, tăng nhiệt độ. Xong vớt cá ra dùng kéo đã khử trùng cắt đi phần bị hư của đuôi. Cách này hiệu quả hơn nhiều, tuy nhiên phải khéo và có thời gian cho cá mọc lại đuôi

4. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao 2 bác có 2 cách khác nhau hoàn toàn vậy vì 1 người bảo ko nên7 bỏ muối 1 người bảo là bỏ muối vậy là như thế nào vậy nên mong các bác hãy trả lời kỹ hơn vì đây cũng có thể là nguyên nhân làm chết cá đấy

5. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại gaufive ko chịu chụp hình mà chỉ diễn tả sơ nên dẫn đến tình trạng trên là cũng đúng thui. Bạn nên chịu khó diễn tả kỹ hơn nha.

6. gaufive1

Thích đã nhận:
    7
    chai`,nó như thế đó mấy bác ơi,em nói lại lần nữa nè
    biểu hiện : cuối vây đuôi ,vây trên ,dưới có hiện tượng bị tưa,rách ,thâm đen ,ngày càng lấn sân vào phía trong,cá vẫn không có biểu hiện của bệnh,nước thì ok,muối em chưa cho hột nào hết àh mấy anh ơi,làm ơn giúp em nhanh đi,cá em nó nhìn thấy ớn,thấy tội quá mấy anh ơi

7. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Từ từ đã nào,chưa gì đã rối lên rồi bạn ? Vì Gaufive1 chỉ mô tả bằng lời và cũng xác nhận cá chưa có biểu hiện bệnh,nên mọi người đưa ra tất cả nhưng giả thuyết cũng như hướng điều trị liên quan mà thôi,mà cho dù có hình ảnh trực tiếp cũng chưa chắc có thể đưa ra biện pháp tốt nhất,mà chỉ là loại bỏ những khả năng bệnh lý ko xác thực thôi,biệu hiện như Gaufive1 mô tả có thể từ nhiều nguyên nhân
    -Thay nuớc mới hoàn toàn:bị
    -Nước quá cũ,dơ,ô nhiễm:bị
    -Ký sinh trùng,nấm,các bệnh ngoài da:bị
    Vì vậy khi ko biết chắc nguyên nhân,cũng như ko thể đưa hình minh họa thì chỉ có cách thử thôi bạn ạ.À,mà handtohand cùng ở BD với Gaufive1 sau ko giúp bạn ấy một tay nhỉ ??

8. gaufive1

Thích đã nhận:
    7
    cho em spam tí: chài ơi,ông handtohand mà giúp em chắc em xỉu qué,ổng toàn qua hốt cá em không àh
    hehehe,nói chơi anh tuấn đừng giận nha,mà như bác kkk nói thì có thể là do nước cũ,nhưng mà không có dơ anh ơi,em chưa thay nước cả tháng nay nhưng bảo đảm nước còn sạch sẽ,em xài 2 cái máy lọc lận,kiểu này chắc em phải thay nước mới và cho thật nhiều muối vào để nó hết bệnh qué,thanks mấy bác nha

9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Trời,để nước cả tháng thì em liều quá còn gì,2 máy lọc vẫn chạy nhưng bông lọc thì ....một màu đen đen,chấm thêm vàng vàng....rồi đấy,thay đi ông tướng ui.

10. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    thông thường chỉ cần thay nước mới,tăng nồng độ muối lên một chút,tăng nhiệt độ lên một chút là ok thôi ,hiện tượng đốm đen hay xảy ra nhất là do bị lạnh rồi sau sẽ nhiễm thành một bệnh nếu không xử lý kịp thời

11. gaufive1

Thích đã nhận:
    7
    chài oi,anh kkk ơi em đâu có ở dơ thế anh ôi,em vẫn rửa cái bông gòn định kì đấy chứ anh,chứ đâu có ỷ có máy lọc là bỏ gòn đâu nè,cám ơn anh gì cho thêm ý kiến nhe,hehehe

12. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình ban mua viên tetra bỏ vào cho cá ban ngâm khoảng 3_4 ngày là khỏi,mình từng làm vay cho cá mình,Nếu muốn kỉ hơn nữa cắt bỏ phần đuôi bị hự ,nhớ là vẫn gâm thuốc .Tetra là thuốc kháng sinh mà,mua ở tiệm thuốc tây .

13. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    giơời ơi...tui nói là tui đã bị rồi mà, o chữa gấp thì cá bạn sẽ tiêu mất đuôi đó nha : thay 1/3 nước, bỏ muối nhiều, tăng nhiệt độ lên 31~32 độ, bỏ thuốc trị vi khuẩn. Còn tui nói thật, cắt đuôi là hay và nhanh nhất, vì nhỡ bạn o cho đúng thuốc thì ...cũng như o . Tui đã từng có bài viết cá cắt đuôi, cá mọc đuôi kèm hình trên diễn đàn này , bạn có thể thấy hình sau khi cắt đuôi thì nó mọc nhanh lắm, khoảng 1 tháng. Mà bạn áp dụng các biện pháp của tôi thì dù cá bạn có không bị đúng bệnh thúi đuôi thì cũng KHÔNG ẢNH HƯỞNG gì đến cá, còn hơn bạn chờ cho vi khuẩn nó ăn rụng đuôi, tới lưng thì lúc đó ...trời cứu.

14. MINHHY

MINHHY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em này lúc đầu đuôi rất đẹp, bị thúi đuôi rụng thấy xót ruột, mình phải cắt đuôi đó. Đây là hình lúc khỏe mạnh

đây là hình sau khi khỏi bịnh (bị xuống màu, rớt châu, ốm lại). Đuôi đã mọc lại.

15. gaufive1

Thích đã nhận:
    7
    roi` roi`,cảm ơn mấy bác nhiều,em đã cho muối vào với số lượng gấp mấy lần lúc trước,và kết quả hơi khả quan,đuôi cá bớt đen và giờ chỉ còn có cái đuôi là hơi nặng thôi,để em chờ vài bữa nữa xem sao,thanks so much

16. drecosh

drecosh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới. Em vừa mua thêm 5 con 7 màu rất đẹp ở chỗ bán về. Ngày hôm sau chết hết. Nó bị tưa rách đuôi và đuôi của nó cứ đen rồi teo dần. Nhưng không hiểu sao mấy con cũ ở trong đàn thì lại ko bị. Mấy con mới lại chết nhanh thế Ai có kinh nghiệm chỉ cho em đi. Làm ơn cụ thể và chi tiết. Bữa nào em sẽ chụp hình hết lũ cá của em lên để làm quen

17. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Mình nghĩ là bạn dùng nước máy cho bể cá rùi , nước máy nhìu nấm lắm,tốt nhất nên phơi nắng và để ko khoảng 2-3 ngày cho chắc ! Cá nhà mình cũng từng bị như thế,rút kinh nghiệm,hizhiz