cho em hỏi giá và địa chỉ mua van CO2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi vqt, 5/10/07.

1. vqt

vqt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới mong được giúp đỡ.Nhà e có bình cưứ hỏa muốn làm bình CO2 cho hồ TS.Em xịt thứ thấy khí dạng bột ko biết được ko?Gắn van CO2 vào xài được ko vậy và giá nhiu và địc chỉ mua ở đâu.Mong mấy anh chỉ dùm ~X(

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bình cứu hỏa rỗng thì nap CO2 vào dùng cho hồ thủy sinh được. Chứ bạn nói cái bình CO2 còn đang dùng, xịt cái dạng bột đó vào hồ thủy sinh tèo là cái chắc. Địa chỉ ở HN mình không biết. Van CO2 ở HCM khoảng 120k ( bạn mình mua giá thế :p )

3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bình của bạn dạng bột thì không dùng được cho hồ thuỷ sinh rồi
    Nếu là bình dùng bột, thành bình rất mỏng không thể dùng loại vỏ này để nạp C02 bạn ạ,

4. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các anh chị,
    Hiện mình có bình PCCC Co2 3kg của Trung Quốc, mình ra Cao Quý mua nhưng họ bảo không có van dùng cho bình PCCC, anh chị nào ở TP.HCM biết chổ nào bán chỉ cho mình với.
    Chân thành cảm ơn.

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27

bạn có thể xách bình ko chạy ra chợ Dân Sinh tìm mua van, hoặc chạy APT bên Lãnh Binh Thăng vô cư xá Bình Thới đường số 4 nhà số 9 mà kiếm ^_^

6. trienchieu2

trienchieu2 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mới chơi tập tò thủy sinh, lần đầu tiên đi bơm CO2 đã gặp chuyện bực mình. Vì không biết giá cả và các địa chỉ bơm nên khi mang ra chỗ Nguyễn Đình Chiểu thì chủ hàng bảo bình không an toàn không chịu bơm, bực mình mang đến mắng vốn thằng setup hồ cho mình (chủ hàng bán bình cho mình 500k chứ có rẻ đâu) thì họ hứa sẽ mang đi bơm nhưng 1 tuần lễ vẫn chưa xong. ..........!! Tức quá !! Họ như vậy thì uy tín đâu mà làm ăn chứ. Không lẽ nêu tên cửa hàng nó lên đây thì nó hết đường làm ăn à.
    Cuối cùng mang ra Bạch Đằng - B.Thạnh bà chủ chém 75k/2kg mà còn hẹn 3 ngày sau mới lấy chứ. Đành phải chấp nhận vì cây ở nhà càng ngày càng úa màu.
    Các bác thấy có tức không? .........Mất bao nhiêu thời gian công sức mà vẫn ko bơm được cái bình.

Nhà mình ở Chu Văn An, Bình Thạnh bác nào biết địa chỉ bơm CO2 chỉ giúp em với
    Bạn lưu ý văn phong trong bài viết - GHT sửa chữa.

7. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Hôm qua mình ra chợ Dân Sinh tìm mua van, nhưng họ bảo van dùng cho CO2 phải dùng điện, mình thấy cái van gần giống van này
    nhưng hiệu Jamato gì đấy, hàng của Đài Loan, họ bảo van này dùng cho bình hàn khí đá.
    Rất monh các anh chị cho lời khuyên.
    Thân

8. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có 2 loại Van thông dụng hiện nay trên thị trường...
    + Van gió đá
    + Van oxi ( dùng cho y tế ) . Cái này giá rất cao nhưng cũng an toàn nhất Khoảng > 500K giá chính xác hok biêt

Các bạn có thể ra thẳng chợ trời hoặc bất cứ nơi đâu bán ống đồng điều có và hỏi : " Có van gió đá ko? " Có rất nhiều loại van.Loại rẻ nhất hình như 120K ( tùy túi tiền của bạn mà mua ). Ra ngoài tiệm thuốc mua 1 bộ van truyền dịch ====> Thế là xong

Bình cứu hỏa cũng có 2 loại bình : Bình bột ( hình như là CaCo3 thì phải) Ko thể dùng trong Thủy sinh
    Bình khí ( CO2 ) Bạn pải nhìn kĩ cái này.Niếu ko mua nhầm thì đi bụi ah.( bình 2Kg mua chợ trời khoảng ... 200K/bình)

9. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Theo VR được biết thì trên thị trường có 4 loại van giảm áp thông dụng dùng cho các loại chai khí khác nhau:
    - Van Oxi - dùng cho chai Oxi
    - Van Axetylen - Dùng cho chai C2H2 - sử dụng để hàn hơi hay còn gọi là hàn xì (hình như miền Nam gọi là gió đá thì phải)
    - Van CO2 - dùng cho chai CO2 - người ta hay dùng để hàn MIG, MAG
    - Van Argon - dùng cho chai argon - người ta hay dùng để hàn TIG
    - Ngoài ra còn có van Ni tơ - dùng cho chai N2 - cái này ít gặp hơn
    Các van này có nhiều điểm khác nhau:
    - Chúng được thiết kế để làm việc với áp suất trong bình khí khác nhau,
    - Ren để nối vào van chính trên bình khác nhau
    - Chiều dài của đầu nối hình cầu ở các van khác nhau, vì vậy dù ren có giống nhau chưa chắc đã vặn chặt được.
    Vì vậy không phải lúc nào cũng dùng lẫn được.
    Theo VR thì:
    - Nếu bạn không thay van chính trên bình cứu hỏa thì bạn có thể dùng van Oxi, van Argon hoặc van CO2 để lắp vào bình, không dùng được van N2 hay van C2H2. Tuy nhiên có lẽ bạn sẽ cần thêm gioăng cao su đường kính 14mm dầy 2-3 mm để có thể lắp chặt. VR khuyên nên dùng van Argon.
    - Nếu bạn thay van chính trên bình bằng 1 van có tay vặn (thay được thì tốt, vì van bóp của bình cứu hỏa thường chỉ kín hoàn toàn khi chưa bóp, bóp rồi sẽ không kín nữa) thì bạn nên chọn van giảm áp có đầu nói tương thích với van chính đó hoặc ngược lại, chọn van chính tương thích với van giảm áp mà bạn đang có.
    - Không nên quấn băng hay dán keo vào ren nối giữa van giảm áp với van chính trên bình. Nếu không kín thì thêm gioăng đường kính 14mm vào giữa !
    VR đang dùng van argon với bình cứu hỏa, van trên bình vẫn là van bóp. Giữa van giảm áp và van chính có 1 gioăng cao su
    [IMGO]http://images.filecloud.com/606903/Image012a.JPG[/IMGO]

tapchoicu thích bài này.
  10. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @meocon: bạn mua cái van đó bao nhiêu tiền vậy? Hôm trước mình cũng tìm mà ko ra cái van, lên Cao Quý cũng ko vừa. Có tìm được 1 cái loại có 1 đồng hồ và 1 ống trong đó có viên bi chỉ độ khí chạy wa, mà tới 300 mấy nên dzot luôn
    Không biết loại van bằng đồng hay inox gì đó chỉ có van ko ko đồng hồ thì có thể mua ở đâu được.

11. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn Le'Tak,
    Mình ra chợ Dân Sinh mua, có nhiều cửa hàng bán. Mình hỏi giá 160k, nhưng mình chưa trả giá. Minh chưa mua vì không biết có dùng được không ? Họ bảo là nếu dùng không đúng coi chừng bị nổ,...
    Thân

12. Le'Tak

Le'Tak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy bạn chưa mua ah, mình cũng có hỏi 1 số nơi, chắc là dùng van đồng bình thường ko đồng hồ cũng được rồi, mọi người xài rồi nói cũng ko có vấn đề j đâu.

13. trantrau123

trantrau123 Member

Thích đã nhận:
    0
    gửi bạn meoconkityy
    loại van 160k mà bạn nói chắc là van trung quốc màu xanh lá cây hoặc xanh dương 2 đồng hồ phải ko.nếu đúng vậy thì đừng mua vì van này rất mau hư,xài vài tháng là mất chức năng giảm áp à,mình bị hư mấy cái rồi vì mình làm nghề điện lạnh thường xuyên hàn gió đá nên biết.còn chuyện nạp bình thì luôn luôn bị nạp thiếu đặc biệt là co2,nạp 2kg về cân lại có khi chưa đến 1kg.

14. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn trantrau123,
    Cảm ơn về lời khuyên của bạn. Hiện mình cững chưa mua. Có lẻ mình sẽ mua van CO2 như các bạn tư vấn. Mình không biết giá cả thế nào ? Do mình có sẵn bình CO2 3kg của TQ nên mình định mua van gắn vào.
    Thân chào

15. heeeee

heeeee Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn chắc ăn bạn nên mang bình tới đường Lý Thường Kiệt.Tới đó họ sẽ nạp và chỉ bạn chọn van CO2

16. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Trời chỉ lên Lý Thường Kiệt...con đường dài như vậy biết chỗ nào mà tìm ~X( , chỉ rõ chút đi bạn, hoặc chỗ nào bán nguyên bộ lun cho tiện.

17. cairong

cairong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho em hỏi 1 chút: Hiện em cũng dùng bình CO2 có van chính trên bình (dạng xoay) và van giảm áp như của bác. Nhưng em thấy đầu van giảm áp có hình côn và khi lắp vào van chính của bình cũng thấy có hình côn thu vào. Vậy về nguyên tắc nếu mình vặn khớp ren thì hai đầu côn sẽ khít. Tuy nhiên thấy bác có thêm cái gioăng cao su bên cạnh để làm khít giữa hai van. Cái goăng đó có cần thiết ? Nếu muốn mua ở HN, chỗ nào bán ?

18. debach

debach Active Member

Thích đã nhận:
    123