Cho em hỏi Họa Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi manutdhn, 26/3/08.

1. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    Em có 2 chú họa mi, trước đây em để cách nhau đầu nhà và cuối nhà. Nhưng tuần vừa rồi do đi công tác nên vợ em ở nhà đã di lý cho 2 con cạnh nhau luôn để dễ phục vụ. Khi em quay trở về thì tự nhiện 1 chú cấm khẩu luôn, em dùng mái xùy mà ko ăn thua gì (file ghi âm).
    Các bác chuyên gia cho em cách khắc phục với, cảm ơn nhiều.

KtsBim thích bài này.
  2. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    con đó bị đè goy` bạn ơi, trùm lồng lại và mang ra xa con kia đi ko cho nghe thấy tiếng con kia 1 thời gian tư` tư` nó sẽ hót lại thui chúc bạn may mắn

KtsBim thích bài này.
  3. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Để tui lý giải vụ việc cho:

Đầu tiên vợ bạn bỏ 2 con gần nhau. Sau đó 2 con cùng hót đua. Rồi con kia hót thua ==> sợ con kia, không dám hót nữa ^^!

KtsBim thích bài này.
  4. minhyeuca

minhyeuca Member

Thích đã nhận:
    7
    he he he ban để vợ chăm chim thì tốt quá còn gì. Chị em làm hỏng thì cách khác phục cũng phải dùng chị em thôi. Theo mình bạn nên mượn một em mi mái che mửa lồng lại đứng cạnh em bị cấm khẩu vài ngày sau đó tách ra treo lên chỗ mọi khi hay hót, cẩn thận hơn nữa thì khi treo em ý thì chùm lồng em căng lại chắc khoảng một tuần thì em ấy lại hồi phục thôi

KtsBim thích bài này.
  5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình góp ý thêm nha ,tốt nhất là đem một em đi gởi nơi khác , hai là để thật xa hai em và em yếu không hót thì kè mái liên tục một thời gian dài thì mới tách mái ra ,lúc ấy mới mong trở lại bình thường ,chú bạn sớm đạt được điều đó

KtsBim thích bài này.
  6. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Đúng đó trước đây mình cũng nuôi 2 con, 1 yếu 1 khoẻ. sau phải tách con yếu nó mới dám hót

KtsBim thích bài này.
  7. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình thấy ý kiến của A Thiện là tuyệt vời, nếu bạn không có điều kiên di dời Em hót căng thì bán nó cho mình hihiiiiii.....ghẹo 1 tí thôi. Nếu không dời đi xa được thì bạn chùm kín lại là oK

KtsBim thích bài này.
  8. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Theo mình ý kiến của bác a_Thiện là đúng đấy bạn mang con hót nhiều gửi đi hoặc bạn ốp mái con hót nhiều lại để nó ko hót nữa thì con kia của cậu mới lên được.

KtsBim thích bài này.
  9. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Bạn nên làm lại như cũ, con nào treo trước nhà con nào treo sau nhà cứ treo lại như vậy. Mang con mái gởi bạn bè (chừng 1 tuần) là 2 con trống sẽ hót trở lại ngay. Không nên mở file mi mái trong thời gian này.
    Thân

KtsBim thích bài này.
  10. vua bổi

vua bổi Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Chào mừng CÔNG MINH đã tham gia hội chim cọi vườn rau nhé.=)).
    Hum thứ bảy vừa rùi chim của C MINH có thách đấu và thua trong 3 phút......thui như vậy là cũng có cố gắng lém rùi:applause:.
    Lần sau CÔNG MINH mang con bổi ăn mười mấy cái đi phục thù nhé~X(~X(~X(...!!!...

KtsBim thích bài này.
  11. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Thua trong 3 phút nhưng chim đối thủ bể gối máu me be bét , chim mình thì chẳng sao cả . Về nhà mất một buổi để cọ rữa lồng đó bạn ạ hihi.
    Con đó chỉ là con bét nhất ở nhà mình đó thôi. Còn mấy con cọp đang thay lông.
    2/9 này nếu xong lông rồi sẽ biết kakaka.
    Mặc dù đối thủ thắng nhưng mặt buồn xo vì đã hư mất con chim roài.
    Vua Bổi chắc chắn là 1 thành viên trong cội Vườn Rau, có ngon thì ra mặt thách đấu với chim Công Minh đê, cở nào cũng chìu cả kakakaka
    :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

KtsBim thích bài này.
  12. vua bổi

vua bổi Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Mặc dù bể gối nhưng đã thắng thì phải vui chứ:applause:.còn thua là thua cớ sao lại nói ngược dị(sự thật thì ai buồn!!!người thua hay người thắng.........)

Thắng là ăn tìn,còn thua là chung tìn thía thui cớ sao cái mặt lại buồn xo uiuiuiui.còn bạn có nói ngược ko dị chòi oi chòi oi tíu qué......

Last edited by a moderator: 12/8/08
    KtsBim thích bài này.
  13. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    con mi của bạn như vậy thì bị con mi kia làm quá nên em nó sợ chú mi kia nên bị tuột lửa đó, con mi này nên bỏ mùa này và mùa sau chơi đi bạn à, bạn cho chú ăn cào cào và đế nhiều vào và trùm em nó lại nha, chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  14. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Giờ rủ đá lại 100 bịch nó mới đá, điều đó nói lên rằng đối thủ sợ hư chim kakakaka. Chim mua tiền nhiều phải đá lớn chứ.
    Chim Công Minh tiền ít thì đá ít tiền thôi. Cứ đá vài bịch vui chơi thì Cọp cũng chìu chứ chẳng ngại em nào.
    Hơn thua nhau ko phải vì tiền mà thế đánh em nào hay hơn. Con của Công Minh thua là do đá quá nhiều rồi nên hết lực, nếu còn lực con đó ko chết mới lạ hahahaha

KtsBim thích bài này.
  15. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Còn 1 câu này nữa: Ở cội Vườn Rau con của Công Minh không có đối thủ, đã thắng ở đó trên 5 trận rồi kakakaka. Trước khi đá trận này thì 5 ngày trước đã thắng 1 trận, đá nhiều và ỷ chim hay nên thua lực. Nếu chuẩn bị kỹ thì còn gì phải bàn nữa.

KtsBim thích bài này.
  16. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    anh công minh thân mến , cội vườn rau nếu có nghèo chứ không hèn!!!! con người ở đây thật thà dám nói dám làm . chứ không lén lútB)B)B) !!! mượn gió bẻ măng !!! -ném đá dấu tay B)B)B)- đâu anh .

KtsBim thích bài này.
  17. congminh

Thích đã nhận:
    1,029
    Công Minh nhận thách đấu của chim Cội Cầu Tre thì cũng được xem là thay mặt Cội Vườn Rau để đá, vậy mà có người mượn gió bẻ măng.
    Anh Thiện ra mặt mình rất cám ơn. Dù chim mình thua thật nhưng cũng được xem 1 trận đẹp mắt và bên Cội Cầu Tre không thể nói là chim Cội Vườn Rau là cùi bắp hihihi :devil::devil::devil::devil::devil:

KtsBim thích bài này.
  18. vua bổi

vua bổi Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Vậy thì cố lên nhé,vì nói ít thì hỉu nhìu .Còn nói nhìu thì chứng tỏ mình là.........????????

KtsBim thích bài này.
  19. vua bổi

vua bổi Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Xin nói lại cho rõ,chim cọi vườn rau ko cùi(vì xưa nay có rất nhìu con thành tài....)
    Mà hiện nay chỉ có người nuôi chim cùi thui(vì điều này ai cũng bít).

KtsBim thích bài này.