cho em hỏi khỉ đỏ lột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi toanxxxx, 8/7/08.

1. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    con khỉ đỏ của bac em hôm trước tự dưng nhảy lên đâm vào thành hồ, sứt mấy cái vẩy ra, rơi xuống, nằm bẹp, nửa ngày sau nó mới khỏe lại bình thường nhưng sau đó người nó đen xì lại,
    5 hôm rồi mới thấy vàng vàng lại cái vây bơi nhưng người vẫn còn đen xì, các bác cho em hỏi cú va đập ấy có khả năng là nguyên nhân khiến cá bị lột không hay là nó chỉ đen tạm thời thôi,
    các bác giúp em nhé, em cảm tạ nhiều nhiều

2. Vunq

Vunq Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng nhảy lên như vậy nhưng dc mấy ngày thì die luôn :(

3. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    các bác giúp em với, kẻo uổng công em làm người dẫn đường cho ông bác em

4. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc tại em nó quá sock sau quả đau nên mới vậy !!!!
    Nhưng chắc sau vài hôm là em nó sẽ bình thường thôi , còn việc cá bị lột thì không phải do sock đâu mà do yếu tố tự nhiên vì vậy bạn đừng quá lo lắng !!!!

5. hanggiadung.vn

hanggiadung.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn sợ quá nên vỡ mật, mật loang cả người làm cá toàn thân bị đen đó!
    Hù như vậy rung chưa?
    Nói chơi thôi! Bây giờ nói giởn nà:
    -Do môi trường nước có gì đó thay đổi
    -Có tác nhân bên ngoài: bóng người, mèo, chuột cống làm cá stress
    -Hồ bị mát điện
    Đây là vài nguyên nhân làm cá stress, để cân bằng, cá sẽ đen thui để hù lại hoặc cảnh báo cho kẻ thù, chăm cá thật ổn định, đừng làm thay đổi môi trường nước, cho ăn ít hơn bình thường 1 tí để cá đói, nó sẽ hung dử và mau lên màu trở lại, thức ăn thì cho ăn những loại kích màu cho cá như: tôm, tép, thức ăn viên kích màu....Mong bạn sẽ lại có con cá đẹp!

6. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tại nó bị đau đó bạn ơi,giống như mình vậy nè bị vết thương đau thì người cũng xanh nhợt nhạt đấy,bạn nên bỏ muối nhìu hơn 1 chút để cho em nó ko bịt nhiễm trùng chỗ vết thương và mau lành,chừng khoảng 1 đến 2 tuần là lành hẳng,bạn nên cho em nó nghĩ ngơi đừng để em nó soi kiến hay săn cá mồi gì hết vì tỏng lúc này nó đang đau và mệt,chỉ cho ăn và thay nước bình thường khi nào thấy em nó dần sung trở lại thì cho soi kiến hoạc tah3 1 em mái vào là okie....chúc bạn thành công..

7. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ơi !!!!! Cá bị thương mà bạn , cho muối nhiều vào khác gì tự sát !!!! Tui nghĩ có thế nào thì bạn cứ để vài hôm xem có phảm ứng gì lạ nữa không nếu nhẹ nhàng thì không sao , chứ nặng thì thôi rồi !!!!!

8. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    cám ơn các bác, nó lại trở lại bình thường rồi nhưng mà màu sắc òn tệ hơn hồi xưa, nói thật là như miếng thịt lợn sống ấy, chán ghê, mà nó toàn ăn tôm thôi

9. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    em này chắc bị nhát rồi bạn ah!!!nuôi kĩ thì nó lột lại thôi!!hic hic!!!chẳng biết bác nuôi thế nào nữa!!