Cho em hỏi loại cá và thức ăn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi xich con, 27/9/08.

1. xich con

xich con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Em mới mua mấy con cá nước mặn về nuôi thử nghiệm, có 1 loại em biết tên là cá hề (VN) còn 1 loại em không biết tên. Nhờ các ACE trên diễn đàn chỉ giúp em đây là loại cá gì. Nhân tiện cho em hỏi là em có mua 1 hũ thức ăn khô cho tụi nó hiệu RAINBOW nhưng thấy tụi nó không thích ăn, nhờ các anh chị em chỉ giúp 2 loại cá này hay ăn các thức ăn tươi nào, chế biến ra sao và có loại thức ăn khô nào mà tụi nó thích không?mọi người giúp em gấp gấp nhé, em sợ tụi nó không ăn sẽ chết quá, hihi, thank mọi người nhiều nhiều. Đây là hình tụi nó:

2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    em còn lại là kẽm bông....cả hai loịa này ăn rất tốt .....mình vẫn cho ăn loịa thức ăn bt cho cá biển thui mà

3. xich con

Thích đã nhận:
    16
    Thức ăn bình thường cho cá biển là loại nào dzậy bạn?

4. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    2 con này bạn cho ăn tép nhỏ là đủ, tuy nhiên nên lưu ý con kẽm bông ăn chậm lắm đó, nên để ý đến nó nếu ko nó sẽ bị con con khoang cổ dành ăn hết.
    Hình như hồ của bạn trống trơn thì phải? Nên có đá sống để tạo chỗ cho vi sinh phát triển, đồng thời có chỗ nấp cho cá nhé. Trống trơn như vậy cá dễ bị stress lắm đó.

5. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là khoang cổ ăn như heo vậy , còn kẽm bông thì ko dễ như canuc nói đâu nhưng nuôi 1 thời gian nó cũng sẽ ăn thôi . Theo tôi , mỗi lần cho ăn bạn nên treo mồi (nên là tôm nhỏ tươi lột vỏ) cá trong hồ sẽ bu lại rỉa , vì mồi treo cá khó nuốt được và ko tha về hang nên thường quanh quẩn miếng mồi . Điều đó sẽ tác động tích cực đến những con biếng ăn , sau 1 thời gian "quan sát , theo dõi" , khi đói quá nó cũng lân la đến và ... làm thử 1 miếng , thấy ngon ... làm luôn ... Chúc cá xich con mau ăn , chóng lớn . À , mà bạn nên theo lời nature07 xếp thêm đá làm hang cho cá đi , vì để trống như thế cá sẽ luôn có cảm giác ko an toàn

6. xich con

Thích đã nhận:
    16
    cảm ơn các bạn nhé, hihi, mình sẽ làm theo hướng dẫn, một lần nữa thank all

7. quocdatvungtau

quocdatvungtau Member

Thích đã nhận:
    5
    chào bạn!chú cá hề va chẻm bông của bạn dễ nuôi thôi mà.bạn ra chợ mua vài lạng ruốc về rữa và để vào tủ lạnh cho ăn dần là được rồi.2 loại cá này dễ ăn lắm.