cho em hỏi loại quỳ nào dễ nuôi nhất các pro nhỉ

Thảo luận trong 'Hải Quỳ (anemone)' bắt đầu bởi vietmyland, 10/5/13.

1. vietmyland

vietmyland Member

Thích đã nhận:
    8
    em là gà mới các bác cho em hỏi loại quỳ nào nuôi dễ nhất . các bác chỉ cho em chỗ mua luôn nhé thanks . 0989998186

2. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Thứ nhất bạn nên nói để anh em hiểu rõ "quỳ" là gì! Theo mình biết nhiều người hiểu quỳ là các loài phi cá trong bể. Còn nhiều người chơi lâu năm thì phân biệt quỳ có phạm vi hẹp hơn là các loài như quỳ thịt, quỳ thảm... Tức là một nhánh nhỏ trong san hô mềm.
    Thứ hai, con vật nào trong bể nuôi cũng dễ nuôi nếu bể có đủ điều kiện nó cần, bao gồm nhưng không giới hạn ở ánh sáng, luồng nước, thức ăn, điều kiện chất lượng nước, điều kiện phù hợp đặc tính sinh lý (ăn, vận động...) ... =))
    Tóm lại là xem điều kiện bể mình có như nào để chọn vật nuôi phù hợp, hoặc xem mình thích con gì thì đầu tư đủ điều kiện cho nó.
    Có thể tìm hiểu ở các trang: liveaquaria.com hoặc peteducation.com xem con nào ở "care level" là beginner hoặc cần ít ánh sáng, luồng nước thì thường dễ chăm sóc, nhưng thường không đẹp bằng con khó nuôi

Coral_Reef thích bài này.
  3. vietmyland

vietmyland Member

Thích đã nhận:
    8
    Thế bọn san hô và quỳ mới thả có cần cho an không các bác .

4. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    nhìn chung san hô các loại (bao gồm cả san hô mềm, quỳ và các loại LPS, SPS) đều có nhu cầu tìm kiếm thức ăn vì là ĐỘNG VẬT, tuy nhiên số lượng và chủng loại tùy theo từng loài vì thế nuôi con gì phải tìm hiểu nó ăn gì, luồng, ánh sáng ra sao ...
    Theo 1 video quảng cáo, giới thiệu sản phẩm của ReaSea thì 85% dinh dưỡng của san hô lấy từ quang hợp (đối với san hô có tảo cộng sinh - zooxanthalea) còn 15% còn lại cần bổ sung từ các loại thực phẩm phù hợp như tôm nhỏ, trung nhỏ .v.v. hay các chất dinh dưỡng bổ sung như axit amin, hydrat carbon .v.v. Những loài không quang hợp (không có tảo cộng sinh trong thân san hô, như sun coral thì phải cho ăn thường xuyên