Cho em hỏi ''lửa bị đứt đuôi"

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi minhtien, 30/9/08.

1. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    _Hôm thứ 2 có con lửa bay zô nhà , em chụp nó bị rớt hết đuôi .Mấy anh chỉ em cách làm sao cho nó mau mọc đuôi và mau hót trở lai nha:) thanks nhìu.

2. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    hehehe sao hên quá vậy, tự nhiên có chim bay vô nhà cho mà bắt nuôi, bác chỉ có cách là bồi dưỡng cho em nó bằng cách cho ăn mồi tươi và chăm sóc nó kĩ càng (tắm ,tắm nắng,che áo lồng, ...) chứ còn làm sao nữa:D

3. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn nên trùm áo lồng 24/24 nhớ là đừng có đem em nó phơi nắng nha, bạn cho nó ăn trừng kiến và cào cào nhiều vào thì em nó mọc lông đuôi rất mau, và nhớ cứ 2-3 bữa là cho em nó tắm cho ướt rồi đem vào trùm ào lồng lại nha,phơi nằng làm con chim nó ra lông đuôi xấ lắm đó, chúc bạn thành công

4. alotrachanh

alotrachanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mà hên dữ trời,trùm áo cho ăn dế với nhái nhiều nhiều chút là no ra lông lại nhanh lắm

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    bạn có sợ "Chim sa, cá lụy không", theo mình thì chú chim trên là do đã có người nuôi nhưng sẩy lồng (hoặc thả). Theo mình thì bạn để vào trong lồng cho ăn cám, sâu.... rồi để ý xem chim đã được thuần bằng những mồi gì. Nếu chim quen ăn mồi gì thì bạn cho chim ăn mồi đó đợi đến không quá 2 tháng sau là bạn có chú chim đẹp rồi.

6. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Con lửa bay vào nhà bạn chắc chắn là chim thuộc rồi.Còn hên hay ko còn phải chờ đến khi nó chơi thì mới biết được.Tôi cũng đã thả mấy em nuôi một thời gian ,hót thì có hót nhưng giọng ko chấp nhận được ,lại ko siêng ,mãi mới dược một tiếng.Tương tá cũng xoàng ,nghĩ nuôi nó cũng uổng công ,thả nó tự do,ko biết có vào nhà ai để bị băt ko?...

7. minhtien

Thích đã nhận:
    433
    chắc con này cũng giống chim của bác thả quá , << với sự trợ gúp của các anh>> em đê nuôi 1 thơi gian xem sao đã, nếu siêng hót thì em để nuôi , ko thì em đem lên núi Dinh thả nó quá.

8. nguyenquochoang

nguyenquochoang Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tui thì cho chim bồi bổ thêm vitamin và tủ lồng 24/24 thì nò sẽ nhanh ra lông hơn nhiều

9. minhtien

Thích đã nhận:
    433
    _Chim em trùm áo được 1 tuần rồi , chim khá dạn , em có thể pỏ áo ra đuợc ko? Mà có nhà kia , cách nhà em khoảng 100m có mấy con lửa hót căng lắm, vậy có ảnh hưởng gì đến chim của em ko?Và em cần bổ sung Vitamin ji` là thích hợp để chim ra long đẹp và hót căng ạ ==>>thanhs
    _ chim của em từ lúc đó đến giờ chỉ kêu <<chẹch chẹch>> ko ah`.Nhưng nó là trống ( lông ức cực đỏ) .Hay là cho em 1 file của chim lửa mái nha, đê em mở cho nó nghe , koi co triển vong gì ko..

Last edited by a moderator: 8/10/08
  10. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

bạn không nên dở áo lồng ra vì chim thay lông mà bạn dở áo lồng ra sẽ làm chim nó thấy con gì mà chạy ngang làm em nó hết hồn thì công cóc rồi đó bạn bạn cứ trùm áo lại chừng nào nó thay xong lông rồi dở ra chưa muộn mà, nếu như bạn có file chim choè lửa nào cho chú nó hết thì càng tốt để cho chú nó học giọng luôn, không thì bạn cứ đem lại nhà hàng xóm bạn gủi từ sáng cho tới chiều rồi đem về cũng được, nhớ là đem lại nhà hàng xóm thì ko được dở áo lồng ra đó, bạn muốn chim mau xong lông và căng thì bạn cứ cho chúng ăn cào cào nhiều vào nha, và bỏ sâu tươi vào cho nó ăn, nhớ là tắm chú nó khoảng 3-4 ngày tắm một lần và em nó xong lông thì nhớ là đem ra phơi nằng cứ mỗi ngày chừng €10p mỗi ngày (khoảng 1 tuần ) và bạn tăng số phút mỗi ngày lên một chút nha chúc bạn thành công

</ch>

11. minhtien

Thích đã nhận:
    433
    _Zậy mà em cứ tưởng nó nghe chim khác hot dữ wá , nó ko dám hót chứ , cho em thanks nhìu nha.