Cho em hỏi một chút ????

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Conmamen, 26/1/13.

1. Conmamen

Conmamen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Hôm trước em đi Tây Côn Lĩnh thấy có loại này là đặc trưng mọc rất nhiều trên các thân cây gỗ to, nên lúc về tiện tay làm một bụi nhỏ nhỏ nhưng mà chưa bao giờ trồng loại này nên ko biết nó thuộc lại lan kiếm hay địa lan ạ ???

gadep and vinhlisheng like this.
  2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    mình thấy mấy em bán lan hay gọi loại này là bán sơn địa, nó sống trên cây cũng được mà sống dưới đất cũng được, hoa của nó thì có khoảng từ 9 đến 15 bông cần hoa dáng cong như cần câu nấp dưới tán lá phù hợp với cuộc sống trên cây và ngọn lá dù nhọn nhưng không có răng cưa giống như phong lan kiếm, và ngọn cần hoa không rủ thõng hơn gốc cây nên cũng phù hợp với khi sống dưới đất, chính tính đa dạng về địa hình nên loại này khá nhiều trong tự nhiên, ngoài ra em suy luân theo tự nhiên thì chữ lan kiếm không chỉ đơn giản là chỉ về hình thái của chiếc lá giống thanh kiếm , như phong lan kiếm tiên vũ vì chọn lọc tự nhiên sống trên cây nên lá kiếm của nó cứng cáp hơn và là kiếm cùn không cứa vào cây chủ, còn địa lan kiếm như mấy loại mặc lan, thanh ngọc vv thì lại khác, chọn lọc tự nhiên sống dưới đất, vì cạnh tranh cao độ với hoa cỏ nên đầu lá của cây có thêm răng cưa, cái này tự nhiên sinh ra không phải là thừa mà nó như thanh kiếm sắc thật sự, nó có thể chém đứt bất kỳ chiếc lá cây khác nào nó chạm vào và nhờ sức gió đung đưa mà chém đứt chiếc lá đó, có thể đó là tập tính bảo vệ địa giới cho cây lan phát triển, mấy loại lai nhân tạo hoặc môi sinh ưu tiên nên có thể mất tập tính về lá răng cưa như hương cát cát v v v, cái này em tự suy luận thôi nếu em phán đoán không chuẩn mong các bác chém em nhẹ tay chút

Last edited: 26/1/13
  3. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Mình nghĩ là hoàng lan , củ dẹt và khá to.

vinhlisheng and Conmamen like this.
  4. Conmamen

Conmamen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    thank các bác, bụi này em lấy ở dưới thân cây người ta chặt xuống em nghĩ nó vẫn còn bé vì em thấy mấy thân già chưa thấy có vòi hoa nào đợi trồng một thời gian xem nó hoa thế nào lúc đấy các bác nhìn là biết ngay chứ chụp ảnh nó hơi khó.
    Bác @DuongThanhSon: củ cây này nó bé bằng hai ngón tay thôi ạ ko to như cây của bác đâu ạ !

MAVOI thích bài này.
  5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em cũng nghĩ là hoàng lan nhưng vì thấy cuống lá nhỏ và bản lá có vẻ thô, phẳng, gân lá nổi rõ nên mới nghi là bán sơn địa

Last edited: 26/1/13
    Conmamen thích bài này.