CHO EM HỎI MỘT CHÚT

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hoan-nc, 3/9/08.

1. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    các Bác ơi! cho E hỏi chim mái trong thời gian bao lâu thì đẻ trứng và cách nhau bao lâu, Bác nào biết chỉ E với nhé Thank

dungcay thích bài này.
  2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Theo mình biết
    - Chim non nuôi lồng nếu ăn uống đầy đủ chất, phát triển BT đc 6 đến 8 tháng tuổi thì đẻ lứa đầu, với điều kiện tháng tuổi thứ 6,7 hoặc 8 phải trùng với mùa chim rừng đẻ(đươc mùa hè là tốt nhất) nói cách khác lứa đầu tiên phải trùng mùa chim rừng đang đẻ, nêú đủ tuổi sinh sản nhưng gặp ngay mùa đông chim sẽ k đẻ mà phải đợi ra ngoài tết (tầm tháng 2 âm)chim mới đẻ lứa con so. từ lứa thứ hai trở đi thì k cần biết mùa nào cả cứ bắt chim con ra khoảng một tuần đến 10ngày là nó đẻ lứa tiếp theo, đẻ quanh năm như bồ câu vậy .nếu bạn bắt chim non ra nuôi bộ ở ngày tuổi thứ 8,t9 thì khoảng 35,40 ngày đc một lứa.
    - Với chim hoang dã thì mùa đông k đẻ như chim nuôi lồng và chúng cũng đẻ thưa hơn nhiều ,một năm mùa sinh sản kéo dài 5 , 6 tháng chúng chỉ đẻ 2 lứa,cặp nào cứ đẻ ra lại gặp phải anh em ABV bắt mất con mà vẫn quyết tâm đẻ kiếm ''thằng cu'' nối dõi thì đc 3 lứa.Nếu ko bị bắt con chim bố mẹ còn mất thêm thời gian nuôi day con nên gần như chúng chỉ đẻ đc 2 lứa là nhiều,có cặp chỉ đẻ 1 lứa/mùa.
    - Nêú Bạn thich nuôi cu đẻ hôm nào bố chí thời gian vào NB giao lưu mình dẫn đến nhà ông cụ chuyên nuôi cu đẻ, tha hồ học tập trao đổi kinh nghiệm,mình thì thích nuôi chim già đi gác chứ k thích nuôi đẻ nên cũng k tìm hiểu sâu vụ này chỉ biết sơ sơ thế thôi.

dungcay thích bài này.
  3. hoan-nc

Thích đã nhận:
    10,456
    Bác ơi E cũng ở Ninh Bình nhưng nhà gần chỗ bưu điện tỉnh ý, nhà Bác ở Tam điệp ah, E thì chưa nuôi cu đẻ nhưng mà hôm trc có một con đẻ rùi cách đây 2 tuần jo chưa thấy đẻ tiếp nên hỏi các Bác vậy, hiện E đang nuôi 5 E nhưng cũng chỉ bồ kết được 2 em thôi hiiii Xin cảm ơn Bác mayrau9018. he

4. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Ngay đó mà k gặp nhau giao lưu thì "lỗi kĩ thuật quá". nhà Mình ở ngay sau công an thị xã,(đg vào viên đồng giao âý)nhưng mình làm ở NB, hôm nào rảnh mình giao lưu bạn nhe.

5. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vụ này hay đây tôi đang nghép 1 đôi cho đẻ, hôm nào phải qua bạn mới được.
    thân!

6. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    PhongHL có ý định nuôi cu đẻ à? cứ về NB mình dẫn đi tham khảo mô hình,họ nuôi hàng chục đôi chim đẻ,cũng gáy gù điếc tai suốt ngày chứ đâu thua gì chim mồi của anh em mình.

7. hoan-nc

Thích đã nhận:
    10,456
    Bác mayrau9018 ơi! E chỉ thỉnh thoảng về Ninh bình thôi, jo hiện tại đang công tác và sinh sống ở Hà nôi, có mấy lần về tìm gáy nhưng mà không kiếm được, nhất định hôm nào phải về để học hỏi giao lưu, và nhờ Bác kiếm cho một Em bổi xin xịn một chút bác nhé.

8. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Các bác cho em hỏi? chim bổi mái đánh về nuôi lồng bao lâu thì đẻ?
    Còn chim trống nuôi nhanh nổi thì sẽ nhanh bỏ rừng đúng không ?

9. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác bắt đc chim mái đánh lồng nên để nuôi hay Bác có ý định tuyển 1 E về ghép đôi để nuôi cho đẻ?
    Chim gáy mái già bắt rừng về k phải con nào cũng đẻ,tỉ lệ đẻ rất ít,Thơì gian từ khi bắt về đến khi chim đẻ cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tuổi của chim.tính nó thuần hay nhát,chế đọ nuôi nữa. để chim đẻ đc phải chăm sóc thật tốt,chim thật sung,còn một yếu tố rất quan trọng là tâm lý chim nữa,tâm lý chim mái mà hoảng loạn có thể cũng cũng tịt luôn.Mình quen một người nuôi chim đẻ ông ta có cặp chim rất mắn nuôi đc hơn 2 năm (đẻ 25 lứa chim non rồi) tối hôm đó chim mẹ đang ấp trứng gần nở thì mèo vờn lồng làm chim bố mẹ hoảng loạn bay đên phờ phạc lông lá,chơt cả đầu, mèo k bắt đc nhưng chim cũng bỏ ổ luôn,từ đó chở đi chúng tịt luôn mặc dù chim trống căng chở lại gáy gù suốt ngày mái thì béo tốt mượt mà.Nuôi gần một năm sau vẫn không đẻ nên để lại cho mình làm chim chơi minh mang cặp chim ấy về cho trẻ con con maí nuôi nghịch (con trống hiện mình vẫn đang nuôi)tư đó đến giờ đã 2 năm mà con mái vẫn k đẻ lại đc nữa mặc dù giờ nó đã căng và cũng chịu gáy.(Chăc tịt luôn rồi)
    Muốn nuôi chim đẻ tốt nhất nuôi chim mái non lên tỉ lệ thành công cao và khi đã đẻ thì cũng ổn định hơn.Nếu Bác bắt đc mái bổi định thử nghiệm thì hãy nuôi.
    Chim trống thì có thể là bổi già hoặc non cũng đc miễn là chúng chịu bắt đôi.

10. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Gáy mái của em là gái bổi già bẩy được ở ngoài rừng, vừa rồi em định mua về nuôi cho nó sung lên và thả chung với chú gáy có đóm trắng ở đầu của em, nhưng bây giờ thì chỉ còn con mái mà thôi. Nó bây giờ gáy sáng cũng sung lắm, sáng xớm gáy gọi, thúc, gù.. làm tùm lum luôn, nhưng mà giọng gáy máy thì hơi nhỏ 1 tí và không nghe trong và to bằng giọng con trống,
    Nếu nó sung như vậy em kiếm trống cho nó được chưa các bác ??? và chiều rộng họp lý để cho chúng nó xây dựng tổ ấm là bao nhiêu là họp lý? vì nhà em nhỏ lắm.