cho em hỏi một vài điều

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi pe'lahan', 30/7/07.

1. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ~X( :) cho em hỏi 1 cái điều này thui,có phải là ngoài vườn nhà,thấy cây gì nho nhỏ xinh xinh là nhổ gốc lên bỏ vào trồng trong bể thủy sinh được ko ?? vì em thấy có 1 bài của chị Rong Lac nói các cây thủy sinh mà người ta thường trồng trong bể đều có thể sống trên mặt đất,liệu điều ngước lại có xảy ra ko??[-( ,vì em là hạng gà mờ nên việc phân biệt loại cây nào vừa sống trên cạn vừa sống đưới nước được là 1 điều khó khăn
    kính mong các anh,các chị,các cô,các chú,các ông,các bà,các bạn giải thix dùm em=P~

2. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ko phải đâu bạn ơi chỉ có những loại cây có lá thở dưới nước thì mới có thể đem từ trên bờ xuống (như trân châu Cuba,...) Khi đổi môi trường chúng sẽ thay đổi lá để phù hợp.
    Mặc dù vậy nhung cũng có 1 số loại ko tự tạo lá nước đc nên khi trồng xuống chúng sẽ càng ngày càng chết đi,có thể tồn tại gần 1 tháng nhưng bạn sẽ ko muốn nhìn chúng trong 1 tháng đó đâu :) Vậy nên tốt nhất nên biết rõ loại có thể trồng dưới nc để tránh nhầm lẫn ^^

3. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mà ai có thể chĩ cho em biết cách phân loại chúng được ko

4. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Hầu hết cây trồng trong bể thủy sinh là cây mọc dưới nước hoặc lưỡng cư (như rau đắng, rau má,...), là những cây mọc ở vùng xâm xấp nước đó pé. Chứ pé lấy cây mọc cạn trên vùng đồi hoang cát trắng vùi xuống hồ thì nó lên đường ngay. Cây cạn, hiểu trong thủy sinh là cây mọc ở vùng ngập nước nhưng lá & một phần thân nằm trong không khí, chứ không phải cây cỏ mọc trong vườn.

5. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn muốn biết thì phải có 1 danh sách các loại cây thôi bạn àh vì mỗ loại đều khác nhau chứ có phải loại nào cũng giống nhau mà lấy đặc điểm chung phân biệt,hiện VN cũng chưa thấy hình thức lấy những cây trên cạn đẹp đẹp bán rồi nói cây thủy sinh cho các bé gà mua đâu (ở nc ngoài thì có rồi =)))

6. pe'lahan'

Thích đã nhận:
    0
    vậy em ra bờ ruộng thấy mấy cây mọc trên vách con kênh thì đem về trồng được ko ??? :D

7. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn phải nói chúng ra sao hoặc chup hình rồi đưa lên chứ mọc trên vách con kênh trên khắp thế giới chắc cũng phải cả ngàn loại :confused:

8. moore

moore New Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này em cũng mún hỏi, phủi bụi cho 4r nè. Vd như cỏ bợ, rau má..v.v thả vô được ko? Đọc ở list cũng thấy nói là được nhưng ko sure lém, thả vào rồi tiễn đi luôn thì....
    Em có cái hổ tầm 25*30*25, nuôi gì cũng chít, giờ còn chú ngựa vằn với 3 con trai . Vậy nên nuôi gì cho đỡ tốn sức ?