Cho em hỏi một vấn đề lớn đây

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi quocthai105, 11/9/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Em mới có một cặp cá dĩa thả hồ thủy sinh mới hôm qua, cá nhập từ singapore lúc mới thả vào có vẻ dan dĩ ( có con đòi ăn, em nghĩ vậy) nhưng đến trưa nay thì tụi nó có vẻ nhát và ít bơi ( cò lúc quẫy mạnh làm bung nền, lúc đó em ko có ở nhà).Lúc mở đèn thì tụi nó có vẻ nhát hơn, nhưng khi ko có đèn thì cũng chỉ bơi chút đỉnh.Người ta dặn cho ăn cá lóc, nhưng tụi nó có vẻ thờ ơ chẳng chịu ăn.Ko nổi sọc đen màu sắc vẫn rực rỡ.Chiều nay khi em cho tay vô hồ thì tụi cá có vẻ hoảng loạn.
    Có ai giúp em với .Em rất lo lắng:crying: :crying: :crying: ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( ~X( Mấy bữa nữa em sẽ post hình lên)

2. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mới mua về nó nhát đó bạn , do môi trường thay đổi và vận chuyển , bạn không nói trong hồ có cá khác không nếu cá thì nó sẽ mau hết nhát , bạn đừng cho ăn nhiều vì nó ăn ít hoặc không ăn thức ăn dư sẽ không tốt , thân

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hihi hồ nó hiện thời chỉ có 1 cặp cá dĩa, 1 con cá chuột và một cặp thuyền buồm thấy nó nhát tội lắm

4. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    trời ơi cứu với, một trong hai con cái đuôi có màu trắng nhạt, nhạt lắm, minh coi thì hình như vây bị đục, cá hay núp, vây đôi khi giật giật, hai hôm nay ít ăn. một con nhát, con kia đỡ hơn chút đỉnh, bình thường tụi nó hay đi chung nhưng hai hôm nay thì tách nhau ra. cứu với, mình mới nuôi, chưa có kinh nghiệm

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá của bạn có lẽ bị nấm rồi, phải vớt ra hồ riêng để trị thôi, thuốc mà mình thấy nhiều người sử dụng có kết quả là thuốc nâu (1v cho 20lít) hoặc thuốc gói Nhật (1 gói cho 400lít) ngâm 48 giờ, nếu thấy chưa khỏi thay 1/2 nước và cho 1 liều như vậy nữa, nếu thấy khá hơn nhiều thì thay 1/4. Cứ 24 giờ sau thay gấp đôi lượng nước thay ngày hôm trước cho đến khi nước sạch. Trong quá trình điều trị kết hợp cắm sưởi 32 độ sẽ hiệu quả hơn. Chúc cá bạn mau khỏe để post hình chia sẽ với anh em.

6. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    lamvn: thuốc nâu mà bạn nói có phải là thuốc con nhộng cho vào nước có mầu xanh không ?? tên thật của nó là gì vậy có thể mua ở hiệu thuốc tây không??
    Làm ơn chỉ giùm tại mình muốn mua một ít để xẵn ở nhà (loại tốt)
    thanks

7. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    loại thuốc nâu mà anh hỏi là 1 loai sunfat đồng có khả năng diệt khuẩn cao .....loại này bán đầy ở các hàng cá giá khoảng 8K 1 viên ....chỉ sử dụng khi cá bị nấm nặng...nếu bị nhẹ thì chỉ cần tăng nhiệt độ lên 30 và bỏ muối vào bể là được

8. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cám ơn typoon tại lần trước mình cũng chữa khỏi cho cá bằng cái đó mà không biết bản chất nên muốn hỏi cho biết để nhớ lâu.

9. ninh1502

ninh1502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Dùng cái loại thuốc nâu này tốn xiền lắm. Cá nhà bạn đã chữa khỏi chưa? Nhà tui chữa dùng thuốc teta cho khoảng 1 viên 500mg cho 40-50l nước. tùy độ nặng nhẹ của cá. tăng nhiệt độ lên 30-32 độ, 24 tiếng thay nước khoảng 1/2 rồi cho thêm thuốc. chắc khoảng độ 2 lần là đỡ. nhưng phải chú ý là thay nước liên tục để giữ cho nước sạch. Cái này rẻ xiền hơn. :D

10. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    vô cùng cám ơn ý kiến giúp đỡ của mọi người, mình đã mua thuốc, định đợi thêm mấy ngày nữa thì tiến hành trị bệnh thì thấy cá băt đầu bơi ra, ko núp nữa, đuôi hết nhạt màu, chịu đi chung với nhau( mấy hôm trước có một con cứ dí con kia hoài, bà chị em nói đùa là tụi nó giận nhau), mà cũng ăn ghe lắm, em chỉ cho ăn cá lóc, có một con bắt đầu biết giờ ăn rồi. mừng quá, thử thách đầu tiên đã qua được rồi. mà có ai có trùn quế ko? cho mình xin một ít để nuôi, lâu lâu cho tụi nó đổi món.

11. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    trời ơi, cứu tập hai. một con dĩa bị ông tiên tấn công( dù nó nhỏ hơn dĩa nhiều), lâu lâu cứ lại cắn dĩa một cái. mà mình để trong hò thủy sinh, vớt ra hơi khó. với lại ko biết bút chì có tấn công cá dĩa ko nhỉ, hồ đang bị rêu, cho bút chì diệt bớt.

12. thang122vn

thang122vn Member

Thích đã nhận:
    0
    teta cũng tốt ghê
    mấy lần nó bị nấm em cũng thử cho vô.hết luôn.Nhưng em thấy Nystatin cũng tác dụng hông kém