cho em hỏi nền như vậy có đc kô ?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi minhduc12345, 10/1/08.

1. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em trồng thùy sinh trong lớp,các bạn trong lớp góp tiền lại thì cũng kô nhìu lắm và nền em làm như sau:
    1 lớp phân DBO 1 lớp phân vi sinh(Chacatu),1 lớp cát xây dựng và 1 lớp sỏi.Cắm cây ở lớp cát.Chỉ có đèn và CO2 cung cấp thường xuyên.Vậy được kô mấy anh.Xin cảm ơn

2. huunghiavk

huunghiavk Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn không cho mình biết bạn setup hồ bao nhiêu nên mình chỉ góp ý một vài điểm để bạn tham khảo:
    1. Nếu như bạn phân ra từng lớp như vậy cũng được nhưng sẽ rất khó cho việc chọn trồng những loại cây cho phù hợp.
    2. Bạn đã có được CO2 rồi sao bạn không trích thêm một khoản nữa để mua thêm cái lọc cho nước của bạn sạch nè, vì khi bạn chỉ có đèn và CO2 không thì chưa đủ nhờ máy lọc đẩy CO2 hòa tan trong nước để cho cây hấp thụ tốt hơn.
    3. Nhưng thường thì nền tất cả trộn đều với nhau không có ai lại phân lớp bạn biết sao không vì như vậy thì nhưng loại cây rể sâu mới có thể hấp thụ được còn nhưng loại cây rể ngắn khó hấp thụ lắm đó.
    Bạn nên mua thêm máy lọc nha, chúc bạn có được hồ như mọi người và khung cảnh lớp thật đẹp để bạn ngắm nhìn khi mệt mỏi vì nhưng tiết học căng thẳng nha. chúc bạn vui.

3. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chà, ko có tí xíu xiu thông tin nào hết trơn hà, pó tay bạn lun.

theo mình thì bạn cứ chia theo lớp vì bỏ trong lớp chắc là cái bể ko dc to lắm, nếu ko chia lớp cho nền thì hơi vất vả để làm nước nó trong à nha. dưới cùng là tracatu, lấy cát nén cho nó lâu mất dưỡng chất, sỏi làm kiểng trên cùng là ok, lớp nền dày cỡ 5 phân thì 1 phân cát là dc rồi, rễ cây nó nhỏ chứ nó lách dữ lắm ko cần lo.

theo bạn huunghiavk thì vụ co2 là đúng rồi đó thêm cái hòa tan co2 và máy lọc nhỏ nhỏ nữa là ok rồi. Đèn thì tùy bạn chọn, mà theo Huy thì mua huỳnh quang là dc rồi trên lớp chắc chắn ko thiếu ánh sáng trời, mua đèn dùng trồng ts thì tốn kém vô ích :D.

chúc bạn may mắn, trồng dc cây đẹp, nuôi dc cá khỏe.

4. NguyenHuy

NguyenHuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nền 4 phân cũng dc. tại Huy làm biếng vụ châm phân nên toàn làm nền có lớp phân dày ko hà, hi hi.

5. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cám ơn mấy anh đã giúp đỡ mà theo em nếu trộn phân như anh Nghĩa thì sẽ tốn phân hơn đúng kô ạ,mà em chia ra như vậy cũng đc rồi phải kô các anh.Có gì giúp em thêm